Một ngã ba tiềm ẩn nhiều nguy hiểm đó là ngã ba giữa đường Hồ Chí Minh (HCM) và đường A Biah thuộc Tổ dân phố 1, Thị trấn A Lưới. Từ nơi cao nhất của đường A Biah xuống đến đường HCM dài gần 30 mét và có chênh lệch độ cao hơn 1 mét. Tầm nhìn của người giao thông từ đường A Biah ra đường HCM về bên trái bị che khuất gần hết bởi cây cỏ, thùng rác và nguyên cả một dải đất bỏ hoang vốn là hành lang an toàn đường bộ của đường HCM. Bất cứ loại phương tiện nào, ngay cả người đi bộ muốn rẽ trái từ đường A Biah ra đường HCM cũng phải rà phanh xuống đến tận ngã ba, quan sát xe cộ trên đường HCM từ hướng bắc đến rồi mới có thể quyết định tiếp tục chờ hay sang đường đi tiếp. Tình hình hoàn toàn tương tự cho luồng giao thông trên đường HCM muốn rẽ phải vào đường A Biah.
Vị trí này có thể xem là cửa ngõ phía bắc của Thị trấn A Lưới. Đây là nơi tọa lạc của Trường THCS-DTNT A Lưới và cơ sở 2 của Trường Tiểu học Kim Đồng. Từ khoảng 6h30 đến 7h30 hàng ngày là thời điểm có nhiều loại phương tiện ngược xuôi vào ra, trong đó có cả xe đi thu gom rác. Trong số người tham gia giao thông, đáng chú ý nhất là số học sinh học ở cơ sở 2 của Trường Tiểu học Kim Đồng tự đạp xe đi học.
Chưa thể xem là một điểm đen giao thông nhưng sự không thuận tiện và tiềm ẩn nhiều hiểm nguy của mọi phương tiện khi đi qua ngã ba này là có thật. Kính mong các cơ quan chức năng của Thị trấn A Lưới và huyện A Lưới nghiên cứu mở rộng tầm nhìn cho người đi đường bằng cách hạ thấp dải đất trong hành lang an toàn đường bộ phía Trường THCS-DTNT A Lưới hiện đang quá cao so với bề mặt của cả hai con đường.
Ảnh 1: Rẽ trái lúc này có an toàn không?
Ảnh 2: Muốn rẽ phải nhưng không biết sau ụ đất này có những gì.
1/2
![](/UploadFiles/PhanAnh/2024/07/18161703173.jpg)
Lượt xem: 11
Ngày gửi: 16:17 18/07/2024
Xử lý
UBND huyện A Lưới
Phản ánh đã được tiếp nhận