Phản ánh, kiến nghị
Tại tuyến đường An Dương Vương, đối diện Bến Xe Phía Nam - đối diện trường Trung cấp Âu lạc có 1 bà cụ ngồi ăn xin cách đây đã lâu, người đi đường thương tình cho dăm 3 chục ăn uống qua ngày, các nhà hảo tâm cũng có tìm đến và hỗ trợ, nhưng tôi nghĩ đây không phải là cách cuối cùng để giúp đỡ cụ để bớt khổ. Qua tìm hiểu tôi được biết cụ chỉ sống 1 mình không người thân, có chồng thời chiến bị dẫm phải bom nên đã hi sinh, sinh con ra yếu nên cũng không còn. Hiện tại địa chỉ cụ ở thôn 3-Thủy Dương, TX Hương Thủy. Làm phiền Hue-S liên hệ với trung tâm bảo trợ xã hội, có chính sách phù hợp đối với cụ, ngày mưa cũng như ngày nắng bà ngồi cả ngày giữa trời rất tội, là 1 người dân tôi tha thiết cần có sự giúp đỡ của chính quyền và xã hội trong trường hợp này.
1/2
1
2
Lượt xem: 612
Ngày gửi: 10:54 19/04/2021
Hạn xử lý: 29/04/2021
Kết quả xử lý
Đội Quản lý đô thị thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Đội Quản lý đô thị thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Qua nội dung phản ánh, Lãnh đạo Đội Quản lý đô thị đã phân công lực lượng chức năng, theo dõi kiểm tra, xác minh thực tế tại khu vực nói trên; qua kiểm tra đã phát hiện trường hợp cụ bà tên Huê như nội dung phản ánh. Theo như lời khai thì bà ở Thị xã Hương Thuỷ (chưa xác minh rõ địa chỉ cụ thể), buổi sáng bà đi bộ từ chợ Dạ Lê lên địa điểm nói trên, tối khoảng 20h bà đi bộ về và cứ lặp đi lặp lại ngày này qua ngày khác. Liên quan đến vấn đề này, Đội Quản lý đô thị đã tiếp cận, nhắc nhở và yêu cầu bà không lặp lại việc lang thang tại khu vực này nữa, đồng thời đã vận động đưa bà ra trung tâm nuôi dưỡng, tuy nhiên do bà có địa chỉ tại huyện Hương Thủy nên phía Trung tâm không đủ điều kiện tiếp nhận nuôi dưỡng theo quy định tại Quyết định Số: 55/2017/QĐ-UBND của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về Quy định tập trung người lang thang.

Thực tế, trong thời gian qua Đội Quản lý đô thị đã nhiều lần tiếp xúc, vận động và đề nghị bà trở về địa phương sinh sống, khuyên bà không nên tiếp tục duy trì ngồi định tại khu vực nói trên, một mặt vừa không đảm bảo sức khỏe đối với cá nhân bà, mặt khác tạo hình ảnh phản cảm về bộ mặt đô thị Huế hoặc người dân trong và ngoài tỉnh khách quan đánh giá không tốt về công tác quản lý vấn đề an sinh xã hội tại địa phương thiếu kịp thời. Bên cạnh đó, trường hợp nếu bà không chấp hành, Đội Quản lý đô thị sẽ có văn bản báo cáo Phòng lao động Thương binh và xã hội, UBND thành phố kiến nghị Sở Lao động thương binh và xã hội chỉ đạo UBND Thị xã Hương Thủy, đưa bà trở về địa phương và có biện pháp quản lý theo quy định.    

Đội Quản lý đô thị chân thành cám ơn những thông tin mà Ông(bà) phản ánh trong thời gian quan và mong nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 11:03 28/04/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Thưa quí cơ quan bà khai ở huyện hương thủy, chứ sao mình lại ghi kiến nghị UBND huyện Phú Lộc vậy?
CDTC (1) - 11:10 28/04/2021
Cho hỏi nếu giấy CNQSĐ mà cấp chồng nhau thì giải quyết như thế nào
CDTC (2) - 07:15 29/04/2021
Mình vẫn thấy cụ hàng ngày ở đó. Thây tội nghiệp mưa gió vẫn ngồi.
CDTC (3) - 19:24 02/05/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (432)
Công an Thành phố Huế (132)
FPT Thừa Thiên Huế (19)
(13)
VTVcab tại Huế (10)
Phường Phước Vĩnh (6)
Tỷ lệ không hài lòng
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Mobifone Thừa Thiên Huế (100%)
(100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Kích điện trên đồng ruộng tại đường Tản Đà, phường Hương Sơ, thành phố...
12:50 20/10/2022
Phát biện một trường hợp tài khoản Facebook Ha Nguyen (link: https://www.facebook.com/profile.php?id=100030885528533)...
23:32 11/10/2022
Tình trạng rà điện ở bờ sông làng Triều Sơn Đông, phường Hương Vinh, thành...
16:21 05/10/2022
Học viện phun xăm Elena Nguyễn của bà Nguyễn Thị Thu Nga ở tai địa chỉ...
18:19 03/10/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Nắp cống bị hư hỏng tại đường Tỉnh Lộ 10, phường Phú Thượng, TP Huế (đoạn...
21:15 27/11/2022
Đèn đường ở đường Lê Thành Hinh, TT Sịa, huyện Quảng Điền đã mấy đêm không...
20:22 27/11/2022
Quán O Tý ở 7B Nguyễn Lữ, Minh Hải, phường Thuận An, Thành phố Huế nướng...
19:57 27/11/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 23462871
Đang truy cập: 3150
Zalo: 0941260505