Phản ánh, kiến nghị
Xin phản ánh đến quý cơ quan về tình trạng không có thùng rác nên bà con ở khu vực này để rác ngoài lề đường dẫn đến rất mất mỹ quan, ô nhiễm môi trường. Xin đề nghị cơ quan quản lý bố trí một vài thùng rác ở khu vực này. Địa điểm: Khu dân cư mới, đường Trần Bá Song, xóm Tân An, tổ dân phố An Gia, thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền. Xin cám ơn.
Lượt xem: 23
Ngày gửi: 05:10 21/06/2022
Hạn xử lý: 30/06/2022
Kết quả xử lý
Thị trấn Sịa

Kính chào Ông/Bà.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND thị trấn Sịa xin trả lời như sau:

Hiện nay, hoạt động thu gom rác thải sinh hoạt trên địa bàn huyện Quảng Điền nói chung và thị trấn Sịa nói riêng do Công ty Nhật Đăng Phát thực hiện. UBND thị trấn Sịa thực hiện chức năng quản lý nhà nước và cùng phối hợp.

Về hình thức thu gom, theo hình thức đi đến từng hộ gia đình mỗi tuần hai ngày (khu vực đường Trần Bá Song vào ngày thứ ba và thứ sáu hàng tuần) bằng xe ba gác cải tiến thay cho xe đẩy trước đây; đồng thời Công ty Nhật Đăng Phát còn tăng cường thêm xe Ben trọng tải 2,5 tấn thu tại các tuyến đường chính, trong đó có đường Trần Bá Song, vào các ngày thứ hai, tư, sáu trong tuần. Do đó, việc bố trí các thùng rác tại khu vực đường Trần Bá Song nói riêng và các khu vực khác trên địa bàn thị trấn Sịa là không cần thiết (và các xã khác cũng không có bố trí thùng rác). Các hộ dân chỉ việc bỏ rác thải sinh hoạt trước cổng nhà (hoặc vị trí khác phù hợp) để nhân viên thu gom đến thu gom theo thời gian quy định trong tuần nói trên, không cần phải mang rác đến bỏ vào các thùng.

Qua quá trình kiểm tra, chúng tôi nhận thấy, tại đường Trần Bá Song (khu vực dân cư mới hình thành) xảy ra tình trạng người dân vô ý thức tự ý đem rác thải sinh hoạt bỏ ra ngoài mép đường không đúng địa điểm quy định, tạo sự nhếch nhác, mất vẻ mỹ quan đô thị, vi phạm pháp luật về bảo vệ Môi trường (Nghị định 155/2016/NĐ –CP). Do đó, đề nghị người dân cần nâng cao hơn nữa về ý thức bảo vệ môi trường.

Cũng xin trao đổi thêm: Trước đây, tại một số điểm tập kết rác trung chuyển, UBND thị trấn Sịa có bố trí một số thùng nhựa đựng rác (hiện nay các thùng đựng rác do Công ty Nhật Đăng Phát quản lý). Tuy nhiên, xảy ra tình trạng người dân không bỏ rác vào thùng theo quy định mà bỏ ra ngoài, (mặc dù chính quyền địa phương đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức trên hệ thống loa truyền thanh; cắm biến nhắc nhở tại các điểm tập kết rác) tạo sự nhếch nhác, mất mỹ quan đô thị, gây ảnh hưởng đến vệ sinh môi trường cho những người qua lại và các hộ dân sống xung quanh.

UBND thị trấn Sịa chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:19 21/06/2022
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (77)
Công an tỉnh (74)
Công an Thành phố Huế (14)
Sở Giao thông Vận tải (13)
UBND Thành phố Huế (8)
Công ty cổ phần Đầu tư PITC (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai thị xã Hương thủy (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngôi mộ của nhà văn Phùng Quán, thuộc địa phận phường Thủy Dương, TX Hương...
19:30 28/06/2022
Vào lúc 20h45 ngày 27/06/2022 tại cột đèn tín hiệu giao thông phía bắc...
19:18 28/06/2022
Đèn đường tại số 75/245 Bùi Thị Xuân, phường Thủy Xuân, TP Huế bị hỏng,...
19:17 28/06/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 18959431
Đang truy cập: 4999
Zalo: 0941260505