Kính chào Ông/Bà.
Sau khi nhận được kiến nghị của Ông/Bà, Chi cục Quản lý đường bộ II.6 trả lời như sau:
Hiện tại, phía Bắc đầu cầu Trường Tiền đang cắm các loại biển báo P.103a " Cấm xe ô tô", P.107 " Cấm xe ô tô khách và ô tô tải", P.111d " Cấm xe ba bánh loại không có động cơ", P113 " Cấm xe người kéo, đẩy" kèm biển phụ số S.508 "Biểu thị thời gian" để cấm các loại phương tiện nêu trên qua cầu Trường Tiền vào các khung giờ từ 6h30'-8h00'; 11h00'-13h30'; 16h00'-18h00' để tránh ùn tắc giao thông.
Theo QCVN 41:2016/BGTVT của Bộ Giao thông Vận tải quy định tại Khoản 30.1 Điều 30: Vị trí đặt biển báo cấm theo chiều đi và hướng hiệu lực của biển:
- Biển báo cấm được đặt ở nơi đường giao nhau hoặc trước một vị trí trên đường cần cấm
- Biển có hiệu lực bắt đầu từ vị trí đặt biển trở đi.
Như vậy, việc cắm các biển báo cấm nêu trên tại cột đèn tín hiệu phía Bắc cầu Trường Tiền trước nút giao ngã tư Lê Lợi-Hùng Vương theo kiến nghị của Ông/Bà thì hiệu lực của các biển báo sẽ đồng thời cấm các phương tiện rẽ trái và rẽ phải vào đường Lê Lợi vào các khung giờ trên nên không thể lắp đặt các biển báo cấm tại vị trí này. Các phương tiện khi dừng đèn đỏ cần chú ý quan sát phía trước để chọn hướng đi thích hợp vào các khung giờ trên.
Trong thời gian tới, Chi cục sẽ lấy ý kiến thống nhất của các Ban ngành chức năng thành phố để bố trí biển chỉ dẫn từ xa phù hợp với QCVN 41:2016/BGTVT.
Chi cục Quản lý đường bộ II.6 chân thành cảm ơn ý kiến góp ý của Ông/Bà và rất mong nhận được các ý kiến góp ý của Ông/Bà trong thời gian tới.
Trân trọng.