Phản ánh, kiến nghị
Cần cơ quan chức năng hướng dẫn cụ thể về việc xe tải lưu thông trong thành phố vào giờ cao điểm. Tôi là chủ doanh nghiệp kinh doanh trên địa bàn có một số xe tải nhỏ 1.2 tấn và 2.2 tấn thường xuyên giao hàng trong địa bàn thanh phố huế thời gian vừa rồi gặp rất nhiều trở ngại trong việc giao hàng khi lưu thông thường xuyên bị nhắc nhở và phạt vì lỗi lưu thông xe vào giờ cao điểm. Tôi có tham khảo văn bản tuyến đường cấm của sở gtvt có ghi chung là cấm tải 1.5 tấn và 3.5 tấn mà không hướng dẫn rõ là cấm tải theo khối lượng chuyên chở theo kiểm định xe. hay cấm toàn bộ tổng trong lượng (xác xe và hàng chuyên chở) vậy kính chuyển cơ quan chức năng cho tôi hướng dẫn cụ thể vấn đề trên. và vấn đề này rất nhiều người đang thắc mắc.
1/3
1
2
3
Lượt xem: 983
Ngày gửi: 09:26 10/11/2019
Hạn xử lý: 19/11/2019
Kết quả xử lý
Sở Giao thông Vận tải

Kính chào Ông/Bà.

Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:

 

Theo quy định tại Quy chuẩn Việt Nam QCVN 41:2016 - Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ:

 

- Biển báo cấm ô tô tải P.106a (không ghi trị số tải trọng) cấm các ô tô tải có khối lượng chuyên chở ghi trong sổ kiểm định từ 1,5T trở lên (bất kể xe có chở hàng hay không) (quy định tại B.6.a và điều 3.32).

 

- Biển báo cấm ô tô tải P.106b (có ghi trị số tải trọng) cấm các ô tô tải có khối lượng chuyên chở ghi trong sổ kiểm định từ giá trị ghi trên biển báo trở lên (bất kể xe có chở hàng hay không) (quy định tại B.6.b).

 

(Hai biển trên thường sử dụng để hạn chế xe tải đi vào khu vực đông dân cư, trường học, khu đô thị, công sở,..)

 

- Biển báo cấm tải P.115 hạn chế tải trọng toàn bộ xe vượt quá trị số ghi trên biển báo. Mức độ chế tài tùy thuộc vào trọng lượng hàng trên xe. (Quy định tại B.15) (Biển này thường sử dụng để hạn chế xe đi qua cầu cống có tải trọng thấp).

 

Hiện nay các quy định về đường cấm, cấm tải,.. đang điều chỉnh nên các hướng dẫn trên website có thể chưa theo kịp quy định thực tế. Người lái xe cần cập nhật quy định pháp luật và lưu thông theo quy định của biển báo trên hiện trường.

 

Chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được các câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 10:58 18/11/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (715)
Phòng Cảnh sát Giao thông (83)
FPT Thừa Thiên Huế (25)
Công an huyện A Lưới (18)
Công an Thành phố Huế (18)
VTVcab tại Huế (14)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Mobifone Thừa Thiên Huế (100%)
Phòng Tài chính Kế hoạch thành phố Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đi vệ sinh không đúng nơi quy định trước mặt Sở Thông tin và Truyền thông,...
08:28 04/11/2022
Kích điện trên đồng ruộng tại đường Tản Đà, phường Hương Sơ, thành phố...
12:50 20/10/2022
Phát biện một trường hợp tài khoản Facebook Ha Nguyen (link: https://www.facebook.com/profile.php?id=100030885528533)...
23:32 11/10/2022
Tình trạng rà điện ở bờ sông làng Triều Sơn Đông, phường Hương Vinh, thành...
16:21 05/10/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 11 giờ 13 phút, ngày 09/12/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75G110819...
11:13 09/12/2022
Vào lúc 11 giờ 12 phút, ngày 09/12/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75G121751...
11:12 09/12/2022
Vào lúc 11 giờ 10 phút, ngày 09/12/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75G145649...
11:10 09/12/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 23753531
Đang truy cập: 339
Zalo: 0941260505