Phản ánh, kiến nghị
Sáng ngày 02/10/2019 lúc 10g30 tại đường Lê Duẩn, Huế. Xe CSGT đi làm nhiệm vụ, quay đầu xe trên đoạn đường có hai vạch liền. Cho hỏi có vi phạm luật giao thông không, nếu vi phạm thì ai xử lý.(ảnh đính kèm)
1/5
1
2
3
4
5
Lượt xem: 511
Ngày gửi: 17:38 02/10/2019
Hạn xử lý: 11/10/2019
Kết quả xử lý
Công an Thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công an Thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Theo Điều 22 - Luật Giao thông đường bộ quy định

Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

Chính phủ quy định cụ thể tín hiệu của xe được quyền ưu tiên.

3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 11:14 11/10/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Không hiểu xe trên có đi làm nhiệm vụ khẩn cấp không? Mà được ưu tiên (có video kèm theo).
CDTC (1) - 17:25 12/10/2019
Đọc hết mà vẫn ko có hồi kết. Cuối cùng có vi phạm luật giao thông không, trả lời với dân thì phải rõ rành dễ hiểu chứ trích luật mà có có kết luận thì không thể hài lòng được
CDTC (2) - 20:06 12/10/2019
Hỏi vậy mà cũng hỏi được xe csgt khi làm nhiệm vụ họ có quyền ưu tiên rồi
CDTC (3) - 20:23 12/10/2019
Bạn hãy đọc kĩ những điều mà Hue-S đã xử lí vấn đề này nha. Người ta chỉ ghi rõ điều b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;, ngoài ra ko có ưu tiên nào khác cho xe csgt. Thì liệu bạn cho rằng trường hợp này là làm nhiệm vụ khẩn cấp à?
CDTC (4) - 20:43 12/10/2019
phải bật đèn tín hiệu khẫn cấp mới được ưu tiên chứ không phải xe cảnh sát là được ưu tiên nhé. Trước khi nói gì thì hãy suy nghĩ trước
CDTC (5) - 20:46 12/10/2019
còn xe trong ảnh là xe của công an Phường làm nhiệm vụ trật tự đô thị - trật tự giao thông chứ không phải xe csgt nhé. Nói thì CDTC 3 nên tìm hiểu trước
CDTC (5) - 20:51 12/10/2019
Nếu đi làm nhiệm vụ khẩn cấp là phải bật đèn ưu tiên. Trong ảnh rõ ràng thấy đèn nháy của xe cảnh sát không thấy nhấp nháy. Những cái này gửi video là rõ nhất
CDTC (5) - 20:48 12/10/2019
đơn vị nắm luật rõ nhất mà vi phạm luật. Kkkk
CDTC (6) - 11:21 22/06/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (47)
VNPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (13)
Công an tỉnh (10)
Phường Vỹ Dạ (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Văn hóa - Thông tin và Thể thao (100%)
Công ty cổ phần xe khách Phương Trang Futabuslines (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngày 25/9/2021, địa bàn phường phường Đúc, TP Huế được tiêm chủng vắc xin...
19:57 27/09/2021
Vào lúc 19h30 phút ngày 27 tháng 9 năm 2021 xe ô tô mang BKS 75A21643 đậu...
19:41 27/09/2021
Cho tôi hỏi vì sao bảo vệ dân phố tới thời điểm này rồi mà vẫn chưa được...
18:58 27/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5644954
Đang truy cập: 554
Zalo: 0941260505