Phản ánh, kiến nghị
Hiện nay, nhiều hộ dân ở thôn Định Môn, xã Hương Thọ, thành phố Huế đang tiến hành xây dựng trái phép nhà ở trên đất nông nghiệp chưa chuyển đổi mục đích sử dụng. Đã nhiều lần chính quyền, công an tuyên truyền, vận động nhưng những hộ dân này không chấp hành. Ảnh được chụp vào chiều ngày 13/10/2021. Hiện tại còn nhiều hộ dân khác ở địa phương đang chuẩn bị san bằng và xây dựng ở những lô đất khác với vi phạm tương tự. Kính mong UBND, cơ quan thẩm quyền các cấp quan tâm giải quyết, có biện pháp mạnh đối với những trường hợp trên để ổn định tình hình và trấn an mọi dư luận trong quần chúng nhân dân ở thôn Định Môn, để ngừơi dân chúng tôi tin tưởng vào Đảng và chính quyền địa phương. Xin cảm ơn.
1/7
1
2
3
4
5
6
7
Lượt xem: 430
Ngày gửi: 19:33 14/10/2021
Hạn xử lý: 26/10/2021
Kết quả xử lý
Xã Hương Thọ

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND xã Hương Thọ đã kiểm tra và trả lời như sau:

Sau khi tiếp nhận phản ánh kiến nghị của công dân, UBND xã Hương Thọ chỉ đạo cán bộ, công chức chuyên môn phối hợp với thôn trưởng Định Môn kiểm tra thực địa, rà soát hồ sơ nhận thấy phản ánh của Ông/Bà là đúng.

Thực hiện công tác quản lý đất đai trên địa bàn xã, qua kiểm tra địa bàn và báo cáo của Ban quản lý thôn Định Môn, UBND xã Hương Thọ đã phát hiện, tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính và ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai đối với 8 (Tám) trường hợp là các hộ gia đình, cá nhân thuộc thôn Định Môn, xã Hương Thọ (Biện pháp khắc phục: Buộc khôi phục lại hiện trạng ban đầu).

Ngày 07/10/2021, UBND xã Hương Thọ tiến hành mời họp vận động các hộ gia đình, cá nhân vi phạm chấp hành Luật đất đai (Yêu cầu sử dụng đúng mục đích sử dụng đất, không được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép quy định tại điểm d khoản 1 Điều 27 Luật đất đai).

Ngày 13/10/2021, UBND xã Hương Thọ ban hành Giấy mời số 321/GM-UBND. Gồm các phòng ban chuyên môn của thành phố, Thường trực Đảng ủy xã, Chi bộ, Ban quản lý thôn Định Môn triển khai họp xin ý kiến, hướng dẫn xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Đồng thời báo cáo vụ việc lên cấp trên như Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Huế, Đội Quản lý Đô thị Thành phố Huế. Ngày 13/10/2021 Đội Quản lý Đô thị thành phố Huế cử cán bộ phối hợp với UBND xã Hương Thọ, tiến hành kiểm tra, ghi nhận hiện trạng vi phạm, giải thích các quy định liên quan đến Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012, Luật đất đai 2013 và các văn bản pháp luật liên quan.

Đối với công tác quản lý nhà nước, UBND xã Hương Thọ cử lực lượng (Ban Công an xã, Ban Chỉ huy quân sự xã, công chức Địa chính xã và Ban quản lý thôn Định Môn) kiểm tra, giám sát nhằm kịp thời phát hiện xử lý theo đúng quy định.

UBND xã Hương Thọ chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
1/3
1
2
3
Ngày xử lý: 14:43 26/10/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (81)
Phòng Cảnh sát Giao thông (63)
Công an tỉnh (61)
Sở Giao thông Vận tải (16)
UBND Thành phố Huế (8)
FPT Thừa Thiên Huế (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Các loại dây điện, mạng và điện thoại giăng tứ tung, lộn xộn tại đường...
20:23 01/07/2022
Thực trạng vào tối thứ 6 ngày 01 tháng 07 năm 2022 gây ách tắc giao thông...
20:20 01/07/2022
Góc nhìn người con Huế: Xin kiến nghị các ban, ngành liên quan giải tỏa...
19:14 01/07/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 19035202
Đang truy cập: 11649
Zalo: 0941260505