Phản ánh, kiến nghị
Kính gởi Sở Giao thông vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế, cho tôi được hỏi hiện nay theo nghị định 10 của Chính phủ về việc lắp camera giám sát trên xe khách từ 9 chỗ trở lên yêu cầu lắp đặt trước 31/12/2021 và sẽ thực hiện việc kiểm tra giám sát của lực lượng chức năng từ 1/1/2022 về việc lắp đặt camera của các xe. Vậy hiện tại đã tiến hành thực thi chưa hay có gia hạn thời gian quy định lắp camera cho xe đến thời gian khác hay không. Thời điểm này dịch bệnh Covid kéo dài 2 năm nay, các nhà xe, chủ xe không hoạt động được, kinh doanh trì trệ, khó khăn và nếu lắp thì quy định hợp chuẩn như thế nào để các nhà xe, chủ xe được biết để lắp đặt cũng như tránh được việc lắp đặt không đúng, sai quy định của Sở Giao thông vận tải. Kính nhờ Sở GTVT giải đáp mọi thắc mắc mà tôi vừa nêu trên. Xin chân thành cảm ơn.
1/2
1
2
Lượt xem: 97
Ngày gửi: 13:50 03/01/2022
Hạn xử lý: 13/01/2022
Kết quả xử lý
Sở Giao thông Vận tải

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế đã kiểm tra và trả lời như sau:

Ngay từ khi Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ, quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô có hiệu lực ngày 01/04/2020, thay thế Nghị định 86/2014/NĐ-CP của Chính phủ; đặc biệt về lộ trình lắp đặt camera theo quy định tại các Điều 13, Điều 14 và Điều 34 của Nghị định này.

Tiếp theo đó khi có các hướng dẫn về quản lý, quy định tiêu chuẩn, sử dụng dữ liệu hình ảnh từ camera lắp trên xe ô tô kinh doanh vận tải tại các Điều 8, Điều 9, Điều 10 và Điều 13 của Thông tư số 12/2020/TT-BGTVT ngày 29/5/2020 của Bộ Giao thông Vận tải, Sở cũng đã có các văn bản gửi đến Hiệp hội Vận tải Ô tô Thừa Thiên Huế; Hiệp hội Taxi Thừa Thiên Huế; Các doanh nghiệp, Hợp tác xã kinh doanh vận tải và đăng tải trên Website của Sở tại địa chỉ: https://sgtvt.thuathienhue.gov.vn, như các văn bản số 2065/SGTVT-VT&PT ngày 04/12/2020, về việc rà soát, cập nhật thông tin lái xe trên thiết bị giám sát hành trình (GSHT), văn bản số 4179/SGTVT-VTPT ngày 18/8/2021, về việc Thực hiện Nghị quyết số 66/NQ-CP ngày 01/7/2021 của Chính phủ nội dung về lắp đặt camera trên xe theo quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ...

Đến nay, từ ngày 01/01/2022 các lực lượng chức năng sẽ thực hiện việc kiểm tra giám sát và xử phạt nếu các phương tiện ô tô kinh doanh vận tải thuộc đối tượng phải lắp đặt camera trên xe theo quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP không thực hiện.

Các thông tin về quy chuẩn, truyền dẫn và sử dụng dữ liệu từ camera trên xe đề nghị Ông/Bà xem chi tiết tại văn bản số 2361/SGTVT-VTPT ngày 30/12/2021 của Sở đính kèm trả lời này.

Sở Giao thông Vận tải chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 15:33 11/01/2022
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (137)
VTVcab tại Huế (38)
Phường Phú Bài (24)
FPT Thừa Thiên Huế (20)
Công an tỉnh (19)
UBND Thành phố Huế (18)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô mang BKS 75A10991 thường hay đậu xe sai quy định ngay khúc cua...
10:26 29/01/2022
Vào lúc 9h00p ngày 29/01/2022 tại kiệt 60 Tuệ Tĩnh, phường Thuận Hoà, TP...
10:02 29/01/2022
Nắp hố ga trước nhà 64B Nguyễn Chí Thanh, phường Phú Cát, TP Huế bật ra...
09:30 29/01/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 15261747
Đang truy cập: 3632
Zalo: 0941260505