Phản ánh, kiến nghị
Xin hỏi người Lao động có thành tích trong hỗ trợ tìm kiếm cứu nạn có được Khen thưởng không?
Kính gởi: UBND tỉnh Thừa Thiên Huế
Cùng các Ban, ngành liên quan
Tôi xin trình bày sự việc như sau: Từ ngày 13 - 10 đến ngày 17 - 10 - 2020 vừa qua tôi cùng các đồng chí trong đơn vị có tham gia trong công tác hỗ trợ tìm kiếm cứu nạn, vụ sạt lỡ nghiêm trọng tại thủy điện Rào Trăng 3, trên địa bàn xã Phong Xuân, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế.
Sau đó các đồng chí trong đơn vị tôi được nhận Bằng Khen, nhưng tôi thì không được nhận - mặc dù đã được sự hỗ trợ nhiệt tình từ phía đơn vị trong việc làm hồ sơ xin Khen thưởng để trình lên cấp trên, nhưng sau được đơn vị báo lại là phía Sở Nông nghiệp & Phát triển Nông thôn tỉnh Thừa Thiên Huế không nhận hồ sơ của tôi, vì tôi chỉ là Nhân viên hợp đồng Lao động chứ không phải là Công chức, Viên chức nên không được Khen thưởng. Tôi thật sự buồn vì sự phân biệt đối xử như trên (nếu đúng), và thắc mắc chưa rõ Luật Khen thưởng có quy định như vậy không? Vì vậy, tôi viết tường trình lên đây mong nhận được sự giải đáp rõ ràng. Xin chân thành cám ơn!
Lượt xem: 26
Ngày gửi: 18:30 14/06/2021
Hạn xử lý: 24/06/2021
Kết quả xử lý
Ban thi đua - Khen thưởng

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Ban thi đua - Khen thưởng kiểm tra và trả lời như sau:

-  Tại khoản 3, điều 13 của Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 của Chính phủ Quy định chi tết thi hành một số điều của Luật Thi đua, khen thưởng quy định:

“Khen thưởng đột xuất là khen thưởng cho tập thể, cá nhân lập được thành tích đột xuất.

Thành tích đột xuất là thành tích đạt được ngoài chương trình, kế hoạch, nhiệm vụ mà tập thể, cá nhân phải đảm nhiệm.

Thành tích đặc biệt xuất sắc đột xuất là thành tích đột xuất đạt được ở mức độ đặc biệt xuất sắc khi dũng cảm cứu người, cứu tài sản của nhân dân, của Nhà nước hoặc trong chiến đấu, phục vụ chiến đấu hoặc lập được thành tích đặc biệt xuất sắc trong các lĩnh vực được khu vực hoặc thế giới ghi nhận”.

- Đồng thời, tại điểm a, khoản 4, mục II của Hướng dẫn số 156/HD-HĐTĐKT ngày 22/10/2019 của Hội đồng Thi đua - Khen thưởng tỉnh hướng dẫn thực hiện Quyết định số 63/2019/QĐ-UBND ngày 09/10/2019 của UBND tỉnh ban hành Quy chế thi đua, khen thưởng tỉnh quy định:

“Đối với khen thưởng đột xuất: Tập thể, cá nhân có thành tích mưu trí dũng cảm cứu người, cứu tài sản; gương người tốt, việc tốt; đạt các giải trong các hội thi, hội diễn Quốc tế; giải nhất, nhì, ba trong các kỳ thi Olympic Quốc tế; giải nhất, nhì, ba cấp Quốc gia”

Như vậy, cá nhân có thành tích đúng theo các quy định nêu trên (không phân biệt người dân, nhân viên hay công chức, viên chức) đều thuộc đối tượng được đề nghị khen thưởng đột xuất.

Ban thi đua - Khen thưởng chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

Ngày xử lý: 16:46 29/06/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
chốt lại Ban thi đua khen thưởng có bổ sung lại danh sách người đưa lên để khen thưởng bổ sung không vậy? Có lẻ danh sách bị gạt rồi
CDTC (1) - 19:10 05/07/2021
tìm kiếm công bằng mọi lúc mọi nơi là khó lắm bạn. Ta làm ta biết lương tâm ta vui là được rồi. 🤓
CDTC (2) - 20:19 07/07/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (65)
VTVcab tại Huế (24)
VNPT Thừa Thiên Huế (19)
FPT Thừa Thiên Huế (10)
Phường Phước Vĩnh (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Thi công không đúng kỹ thuật, lắp đặt hố ga (họng thu nước) sai vị trí,...
12:22 17/09/2021
Vào lúc 10h45 ngày 17/9/2021 tại trước cổng bệnh viện Trung ương Huế, đường...
10:54 17/09/2021
Xe ôtô biển kiểm soát 75A04234 đậu đỗ sai vị trí khi đỗ xe ở ngã ba đường...
10:14 17/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5164543
Đang truy cập: 9134
Zalo: 0941260505