Phản ánh, kiến nghị
Đình làng Thủ lễ thuộc địa phận thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền là Di tích lịch sử cấp Quốc gia, được Bộ Văn hoá công nhận năm 1999. Hiện nay có một ngôi nhà đang được xây dựng có thể là trong khuôn viên khu di tích và ngôi nhà này đươc chính quyền địa phương cấp phép xây dựng. Xin được hỏi việc cấp phép xây dựng ngôi nhà như vậy có đúng về mặt pháp lý và có vi phạm di tích cấp quốc gia hay không? Kính mong cơ quan chức năng giải đáp! Trân trọng!
1/7
1
2
3
4
5
6
7
Lượt xem: 1157
Ngày gửi: 20:54 25/06/2019
Hạn xử lý: 04/07/2019
Kết quả xử lý
UBND huyện Quảng Điền

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Quảng Điền kiểm tra và trả lời như sau:

Ông Hồ Đăng Giàu đã được UBND huyện cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất số 00542 QSDĐ/Q.Phước vào ngày 08/5/1997.

Ngày 28/3/2019, UBND huyện đã cấp Giấy phép xây dựng số 33/GPXD-UBND cho ông Hồ Đăng Giàu, địa chỉ: TDP Thủ Lễ Nam, thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền.

Vị trí xây dựng công trình: Thửa đất số 855, tờ bản đồ số 12, tọa lạc tại TDP Thủ Lễ Nam, thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế.

Việc ông Hồ Đăng Giàu xây dựng nhà ở riêng lẻ trên thửa đất số 855 là đúng quy định pháp luật, không vi phạm hay lấn chiếm diện tích đất xung quanh.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND huyện đã chỉ đạo các ngành kiểm tra, xem xét. Đối chiếu với Điều 15 của Nghị định số 98/2010/NĐ-CP ngày 21/9/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Di sản văn hóa và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Di sản văn hóa thì nhà của ông Hồ Đăng Giàu có ảnh hưởng đến cảnh quang di tích.

Hiện nay, UBND huyện đã đình chỉ việc xây dựng nhà ở của Ông Hồ Đăng Giàu. Đồng thời, chỉ đạo các ngành liên quan tham mưu UBND huyện giải quyết trường hợp này.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được các phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 09:53 09/07/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (65)
VTVcab tại Huế (24)
VNPT Thừa Thiên Huế (19)
FPT Thừa Thiên Huế (10)
Phường Phước Vĩnh (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Xã Vinh Xuân (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Công ty cổ phần xe khách Phương Trang Futabuslines (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Thi công không đúng kỹ thuật, lắp đặt hố ga (họng thu nước) sai vị trí,...
12:22 17/09/2021
Vào lúc 10h45 ngày 17/9/2021 tại trước cổng bệnh viện Trung ương Huế, đường...
10:54 17/09/2021
Xe ôtô biển kiểm soát 75A04234 đậu đỗ sai vị trí khi đỗ xe ở ngã ba đường...
10:14 17/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5164918
Đang truy cập: 9279
Zalo: 0941260505