Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi các cơ quan chức năng
Hiện nay, một số người già trên 80 tuổi và người tàn tật, bị bệnh hiểm nghèo đang sống tại khu vực phía nam thành phố Huế (đường Hồ Đắc Di...) được nhà nước trợ cấp hàng tháng. Việc cấp phát tiền hàng tháng thông qua các bưu cục của Bưu Điện tỉnh Thừa Thiên Huế. Tuy nhiên thời gian gần do ảnh hưởng của dịch covid nên người dân hạn chế đến nhận tập trung tại UB phường mà phải đến nhận tại bưu cục tại An Cựu city (22 Hoàng Quốc Việt) cách khu vực này gần 6km nên rất khó khăn. Thiết nghĩ các đối tượng trên mà hàng tháng phải đi xa để nhận thì rất khó khăn vất vả. Vậy tôi kính đề nghị quý cơ quan liên quan tính toán phương án như thế nào để giúp đỡ bà con trong việc nhận tiền hàng tháng bằng hình thức phát tại nhà, chuyển khoản, đến nhận tại bưu điện gần nhất. Vậy kính nhờ Hue S phản ánh giúp. Cám ơn.
Lượt xem: 108
Ngày gửi: 00:02 01/06/2021
Hạn xử lý: 10/06/2021
Kết quả xử lý
Sở Lao động, Thương binh và Xã hội

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Trước hết xin cảm ơn ý kiến phản ánh của quý Ông/Bà đến phương án chi trả chính sách trợ giúp xã hội trên địa bàn thành phố Huế.

Thực hiện Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội; Thông tư liên tịch số 29/2014/TTLT-BLĐTBXH-BTC ngày 24/10/2014 của liên Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013; Quyết định số 738/QĐ-UBND ngày 13/4/2016 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê duyệt Phương án thực hiện chi trả trợ cấp xã hội cho đối tượng Bảo trợ xã hội tại cộng đồng thông qua hệ thống dịch vụ Bưu điện trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế.

Theo đó, Phòng Lao động-Thương binh và xã hội thành phố Huế được UBND thành phố Huế giao phối hợp với Bưu điện thành phố Huế thực hiện chi trả tiền bảo trợ xã hội qua hệ thống dịch vụ Bưu điện từ năm 2016 đến nay.

- Thời gian thực hiện chi trả cho đối tượng trên địa bàn thành phố Huế từ ngày 05 đến hết ngày 20 hàng tháng. Đối với Phường An Tây, thành phố Huế, thời gian chi trả cho đối tượng 01 ngày (Chiều ngày mồng 07 và sáng ngày mồng 08 hàng tháng) kể cả thứ 7 và chủ nhật.

Nhằm đảm bảo công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19, Bưu điện thành phố bố trí thời gian chi trả như sau:

+ Buổi chiều ngày 7/6/2021: Từ 13h30- 16h30 chi trả từ tổ 1 đến tổ 4;

+ Sáng ngày 08/6/2021: Từ 7h30- 11h00 chi trả các tổ 6 đến tổ 10.

- Địa điểm chi trả tại trụ sở UBND phường An Tây. Sau thời gian chi trả nói trên, nếu đối tượng chưa đến nhận thì vui lòng đến Bưu điện Văn hóa xã Thủy An, số 22 Hoàng Quốc Việt để nhận.

Riêng đối với các đối tượng đặc thù không thể đi lại để nhận tiền tại các điểm chi trả như: trẻ em mồ côi, người cao tuổi, người khuyết tật nặng, người khuyết tật đặc biệt nặng... Bưu điện tổ chức chi trả tại nhà.

Sở Lao động Thương binh và Xã hội chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 11:21 09/06/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Kính gửi: Quý Lảnh đạo! Trường hợp ba mẹ tôi sinh năm 1936 và 1939 nay đều trên 80 tuổi, vậy xin chi trả tại nhà được không ạ? Cám ơn
CDTC (1) - 11:42 09/06/2021
Theo quy định tại Quyết định số 738/QĐ-UBND ngày 13/4/2016 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê duyệt Phương án thực hiện chi trả trợ cấp xã hội cho đối tượng Bảo trợ xã hội tại cộng đồng thông qua hệ thống dịch vụ Bưu điện trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế. Đơn vị dịch vụ chi trả tổ chức chi trả tại nhà cho các đối tượng người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng... Theo đó, anh có thể liên hệ với đơn vị dịch vụ chi trả (bưu điện cấp huyện) tại nơi cư trú của ba mẹ anh để được chi trả tại nhà theo quy định
Sở Lao động, Thương binh và Xã hội - 13:39 18/06/2021
Theo tôi Quý Sở nên trực tiếp yêu cầu Bưu Điện Tỉnh thực hiên đúng hợp đồng đã ký. Đây là quyền lợi rất nhiều người chứ không riêng gì gia đình tôi. Cám ơn
CDTC (1) - 20:13 31/07/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (47)
VNPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (13)
Công an tỉnh (10)
Phường Vỹ Dạ (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngày 25/9/2021, địa bàn phường phường Đúc, TP Huế được tiêm chủng vắc xin...
19:57 27/09/2021
Vào lúc 19h30 phút ngày 27 tháng 9 năm 2021 xe ô tô mang BKS 75A21643 đậu...
19:41 27/09/2021
Cho tôi hỏi vì sao bảo vệ dân phố tới thời điểm này rồi mà vẫn chưa được...
18:58 27/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5645922
Đang truy cập: 676
Zalo: 0941260505