Phản ánh, kiến nghị
Tình trạng tại đường liên thôn Đông An - Phò Ninh, xã Phong An được đổ cấp phối nhưng không được thảm nhựa. Lưu lượng xe quá khổ chạy đất quá tải phóng nhanh bụi ô nhiễm môi trường. Bên cạnh đó tôi thấy xe 03 chân quá khổ băng qua đường ray xe lửa làm nghiên ray rất nguy hiểm cho tuyến đường sắt mà không biết có cơ quan nào kiểm tra hay chưa? Vậy đề nghị cơ quan liên quan kiểm tra xử lý. Cảm ơn!
1/5
1
2
3
4
5
Lượt xem: 292
Ngày gửi: 11:57 09/08/2019
Hạn xử lý: 19/08/2019
Kết quả xử lý
UBND huyện Phong Điền

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện đã chỉ đạo UBND xã Phong An khẩn trương xử lý trường hợp nêu trên. Qua báo cáo UBND xã Phong An, UBND huyện Phong Điền kiểm tra và trả lời như sau:

1. Liên quan đến việc đường liên thôn Đông An – Phò Ninh, xã Phong An được đổ cấp phối nhưng không thảm nhựa:

Căn cứ Công văn số 1501/UBND-KTHT ngày 25/10/2018 của UBND huyện Phong Điền về việc đồng ý phương án đầu tư sửa chữa tuyến đường từ Quốc lộ 1A đi trang trại lợn nái Nam Sơn của công ty Cổ phần 1-5. Phía Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 đã tiến hành thi công việc đầu tư sửa chữa tuyến đường nêu trên. Theo phương án sửa chữa của công ty Cổ phần lâm nghiệp 1-5 thì toàn bộ tuyến đường từ Quốc lộ 1A đến khu dân cư Độn Hóc - thôn Phò Ninh đường được đầu tư trải thạm nhựa rộng 5,5 mét. Hiện tại, Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 đã đổ cấp phối bằng đá dăm lớp 2, chuẩn bị thảm nhựa. Tuy nhiên, do dự án sửa chữa trùng với dự án của huyện nên việc sửa chữa, nâng cấp tạm ngưng thi công.

2. Liên quan đến việc lưu lượng xe quá khổ chạy đất quá tải phóng nhanh bụi ô nhiễm môi trường:

Ngày 26/6/2019, UBND xã phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường và đại diện các hộ dân tại khu dân cư Độn Hóc, thôn Phò Ninh làm việc liên quan đến việc giải quyết đơn kiến nghị của 11 hộ dân thôn Phò Ninh. Tại buổi làm việc, UBND xã đã đề nghị Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện kiến nghị với UBND huyện chỉ đạo các phòng ban liên quan tổ chức cắm biển báo hạn chế tốc độ đối với xe vận chuyển đất đi qua đoạn đường trên; yêu cầu Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 tăng cường các biện pháp để giảm thiểu ô nhiễm môi trường từ xe vận chuyển đất đi qua đoạn đường nêu trên bằng việc: Tăng cường việc tưới nước vào các thời điểm trước, trong và sau thời gian xe chạy trong ngày; hạn chế xe quá khổ, quá tải chạy đất qua đoạn đường nêu trên, không chạy xe vận chuyển đất vào thời điểm nghỉ trưa.

3. Liên quan đến việc xe quá khổ, quá tải băng qua đường ray xe lửa làm nghiêng ray gây nguy hiểm cho tuyến đường sắt:

Qua làm việc với Cung trưởng đường sắt cho biết: Tháng 4/2018, Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 có hợp đồng với Công ty cổ phần Đường sắt Bình Trị Thiên bằng văn bản thuê người cảnh giới và làm vệ sinh bảo dưỡng đoạn đường đường ngang tại km 668+720. Thời gian hợp đồng đến hết tháng 10/2018. Phía Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 cam kết trả lại mặt bằng cho Công ty cổ phần Đường sắt BìnhTrị Thiên như trạng thái ban đầu nhưng đến nay phía Công ty cổ phần lâm nghiệp 1-5 không thực hiện việc trả lại mặt bằng như cam kết và tiếp tục sử dụng xe quá tải lưu thông băng qua đường ray xe lửa tại Km 668+720 mà không có người cảnh giới, làm ảnh hưởng an toàn chạy tàu qua đoạn đường nêu trên.

UBND huyện chân thành cám ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:51 29/08/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (65)
VTVcab tại Huế (24)
VNPT Thừa Thiên Huế (19)
FPT Thừa Thiên Huế (10)
Phường Phước Vĩnh (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Trung tâm Phát triển Cụm Công nghiệp thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Thi công không đúng kỹ thuật, lắp đặt hố ga (họng thu nước) sai vị trí,...
12:22 17/09/2021
Vào lúc 10h45 ngày 17/9/2021 tại trước cổng bệnh viện Trung ương Huế, đường...
10:54 17/09/2021
Xe ôtô biển kiểm soát 75A04234 đậu đỗ sai vị trí khi đỗ xe ở ngã ba đường...
10:14 17/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5165676
Đang truy cập: 9555
Zalo: 0941260505