Phản ánh, kiến nghị
Dòng sông ô nhiễm bốc mùi hôi thối từ sông An Cựu về đến sông Như Ý, phường Xuân Phú. Mong cơ quan chức năng xử lý. Ảnh chụp vào lúc 7 giờ 30 phút ngày 14/6/2021.
1/3
1
2
3
Lượt xem: 168
Ngày gửi: 07:40 14/06/2021
Hạn xử lý: 23/06/2021
Kết quả xử lý
Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Huế

Kính chào Ông/bà.

Sau khi nhận được tin phản ánh của công dân, Phòng Tài nguyên và Môi trường đã phối hợp với UBND phường An Đông, Phòng Quản lý Đô thị và các đơn vị liên quan kiểm tra, rà soát thực trạng mà người dân phản ánh.

Phòng Tài nguyên và Môi trường xin phúc đáp như sau:

Trước thời điểm công dân phản ánh, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thừa Thiên Huế  đã tiến hành khảo sát, quan trắc, lấy mẫu nước mặt tại kênh Phát Lát (hay còn gọi là hói Phát Lát) nhằm đánh giá sơ bộ chất lượng nước mặt tại đây. 

Qua kết quả đo đạc, phân tích mẫu nước mặt khu vực cầu Kiểm Huệ (NMHPL2) so sánh với QCVN 08-MT:2015/BTNMT, cột B1 cho thấy hầu hết các thông số phân tích đều đạt theo quy chuẩn; riêng thông số amoni (NH4 + -N) vượt 3,7 lần và coliform vượt 14,7 lần; Mẫu nước mặt khu vực gần trạm bơm thu gom nước thải trên đường Tố Hữu Qua kết quả đo đạc, phân tích mẫu nước mặt khu vực gần trạm bơm thu gom nước thải trên đường Tố Hữu (NMHPL3) so sánh với QCVN 08-MT:2015/BTNMT, cột B1 cho thấy hầu hết các thông số phân tích đều đạt theo quy chuẩn; riêng thông số amoni (NH4 + -N) vượt 5,2 lần và coliform vượt 3,2 lần.

Từ công tác khảo sát thực tế và qua kết quả đo đạc và phân tích các mẫu nước mặt tại kênh Phát Lát cho thấy: Chất lượng nguồn nước mặt tại kênh Phát Lát có hầu hết các thông số đo đạc, phân tích đạt Cột B1 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về chất lượng nước mặt, riêng có 02 thông số amoni và coliform vượt quy chuẩn. Đây là hiện tượng phú dưỡng và môi trường tốt cho các vi sinh vật phát triển, nguyên nhân của các hiện tượng trên là do: dòng chảy của kênh rất yếu, cộng thêm nước thải sinh hoạt của các hộ dân sống dọc theo kênh chưa được thu gom triệt để.

Từ những lý do trên, Sở Tài nguyên và Môi trường đã đề nghị UBND tỉnh chỉ đạo UBND thành phố Huế Khẩn trương triển khai Dự án “Nạo vét khơi thông dòng chảy thoát lũ sông Hương (giai đoạn 1)” đã được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư tại Quyết định số 205/QĐ-UBND ngày 23/01/2018 và được Hội đồng nhân dân tỉnh thống nhất tại Nghị quyết số 37/NQ-HĐND ngày 08/5/2020 về chủ trương đầu tư Dự án Nạo vét khơi thông dòng chảy thoát lũ sông Hương và hói Phát Lát.

Tại thời điểm công dân phản ánh, thực hiện quyết định số 8932/QĐ-UBND ngày 21/12/2020 của UBND Thành phố về việc phê duyệt Báo cáo Kinh tế kỹ thuật và Kế hoạch lựa chọn nhà thầu xây dựng Công trình: Nâng cấp, xây dựng cầu Phát Lát, trong đó giao Phòng Quản lý Đô thị làm chủ đầu tư.

Hiện nay, dự án đang trong giai đoạn thi công kết cấu phần móng buộc phải ngăn dòng từ phía sông An Cựu vào Kênh Phát Lát dẫn đến dòng chảy bị tắc nghẽn, cộng với thời tiết nắng nóng (đỉnh điểm 40 độ) kéo dài trong thời gian vừa qua đã khiến chất lượng nguồn nước suy giảm, tình trạng cũ chưa được xử lý nay càng nghiêm trọng.

Tuy nhiên, phía chủ đầu tư cho biết việc ngăn dòng chỉ thực hiện trong giai đoạn đầu, sau khi hoàn thiện phần móng công trình sẽ cho khơi dòng trở lại, giảm tình trạng suy giảm chất lượng nguồn nước.

Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

Ngày xử lý: 16:19 30/06/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (47)
VNPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (13)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Phường Phước Vĩnh (7)
Phường Vỹ Dạ (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 19h30 phút ngày 27 tháng 9 năm 2021 xe ô tô mang BKS 75A21643 đậu...
19:41 27/09/2021
Cho tôi hỏi vì sao bảo vệ dân phố tới thời điểm này rồi mà vẫn chưa được...
18:58 27/09/2021
Kiến nghị sửa chữa lại loa thông báo của phường Hương Chữ, TX Hương Trà,...
18:41 27/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5631719
Đang truy cập: 7325
Zalo: 0941260505