Phản ánh, kiến nghị
Vào ngày 17/4/2021 tôi có đăng 1 phản ánh về việc đổ rác bữa bãi tại đường Hoàng Diệu - phường Tây Lộc; sau đó được trả lại kết quả từ cuộc họp giữa Công ty công trình môi trường đô thị - UBND phường Tây Lộc và Tổ dân phố trên con đường này có nội dung các cử tri đồng lòng không chịu đặt thùng rác công công ở đường này và hứa sẽ tuyên truyền nhắc nhở các hộ gia đình đổ đúng nơi quy định. Sau một thời gian, chiều nay 1/6/2021 tôi quay trở lại, xin gởi một vài hình ảnh mà các hộ ở đây đã chấp hành nội quy đổ rác.
Mùa hè nắng nóng nguy cơ bệnh tật đổ rác thải ô nhiễm tăng cao từ việc mất vệ sinh công cộng. Kính gởi quý cơ quan chức năng xử lý.
1/6
1
2
3
4
5
6
Lượt xem: 394
Ngày gửi: 16:39 01/06/2021
Hạn xử lý: 10/06/2021
Kết quả xử lý
Phường Tây Lộc; Công ty cổ phần môi trường và công trình đô thị

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND phường Tây Lộc và Công ty cổ phần môi trường và công trình đô thị Huế kiểm tra và trả lời như sau:

1. UBND phường Tây Lộc:

Ngày 08/6/2021, UBND phường phối hợp với Công ty môi trường và công trình đô thị Huế kiểm tra thực tế và phát hiện 02 trường hợp đổ rác ra đường làm mất mỹ quan đô thị.

Sau khi làm việc, nhắc nhở thì 02 hộ gia đình đã thu dọn rác thải đổ ra đường và cam kết không tái phạm.

Ngoài ra, UBND phường đã chỉ đạo tổ trưởng tổ dân phố 1, tổ dân phố 3, tổ dân phố 5 vận động tuyên truyền bà con nhân dân trên tuyến đường Hoàng Diệu thực hiện các quy định về đổ rác thải đúng giờ, đúng nơi quy định.

2. Công ty cổ phần môi trường và công trình đô thị Huế:

Từ 01/6/2021 Công ty đã phối hợp UBND phường kiểm tra nhiều ngày, nhiều thời điểm để tuyên truyền nhắc nhở đến từng hộ dân còn vi phạm về việc đổ rác không đúng nơi, đúng thời gian quy định. Cho đến nay tình hình đã được cải thiện đáng kể (hình ảnh đính kèm).

Thời gian sắp tới những trường hợp còn tái phạm đề nghị UBND phường Tây Lộc xử phạt các cá nhân, tổ chức theo Nghị định 155/2016/NĐ-CP ngày 18/11/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường và Văn bản số 3976/UBND-TN ngày 21/6/2019 của UBND tỉnh hướng dẫn thực hiện xử phạt hành chính các hành vi vi phạm về bảo vệ môi trường trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
1/3
1
2
3
Ngày xử lý: 10:48 09/06/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP về vi phạm các quy định về vệ sinh nơi công cộng; thu gom, vận chuyển, chôn, lấp, xử lý, thải rác thải sinh hoạt và chất thải rắn công nghiệp thông thường; vận chuyển nguyên liệu, vật liệu, hàng hóa gây ô nhiễm môi trường “1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau: […] c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này; d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị”.
CDTC (1) - 14:04 10/06/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (57)
VNPT Thừa Thiên Huế (21)
VTVcab tại Huế (19)
Phường Phước Vĩnh (11)
Phường Vỹ Dạ (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Là một người dân đang sống tại khu vực đường Tạ Quang Bửu và Trần Quý Cáp...
13:39 24/09/2021
Quán cơm Nhà Nâu, tại địa chỉ 45 Hàn Thuyên, phường Đông Ba, TP Huế thường...
12:58 24/09/2021
Hiện nay trên tuyến đường đối diện 51-57-59 Cao Xuân Dục, phía công viên...
12:04 24/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5472255
Đang truy cập: 1523
Zalo: 0941260505