Phản ánh, kiến nghị
Đây là lần thứ 4 các em nhỏ ở xóm bị chó nhà ông Khoát cư ngụ tại thôn 5 xã Vinh Thanh cắn. Hiện tại nhà ông Khoát có nuôi vài con chó, trong đó có 1 con chó hễ thấy ai đi bộ qua cổng nhà là bị chó từ đằng sau cắn bất thình lình, rất là nguy hiểm. Hiện tại có 2 bé chị chó cắn trong cùng 1 ngày và trước đó đã nhắc khéo nhưng chó chủ trách các bé không cẩn thận. Chó cắn rất là nguy hiểm nhất là cắn lần thứ 4 rồi, trong thời tiết nóng rất dễ bị dại. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền về thu hồi chó, để các bé quanh xóm khỏi bị chó cắn.
Lượt xem: 158
Ngày gửi: 00:17 23/06/2021
Hạn xử lý: 02/07/2021
Kết quả xử lý
Xã Vinh Thanh

Kính chào Ông/Bà

Sau khi nhận được phản ánh của Ông/Bà, UBND xã đã tiến hành kiểm tra thực tế và làm việc với đại diện hộ gia đình ông Nguyễn Đức Khoát. Tại buổi làm việc, đại diện hộ gia đình có ý kiến là không nhận được thông tin phản ánh từ người dân xung quanh về việc chó của gia đình cắn người. Tuy nhiên, gia đình cũng đã nhận thấy nguy cơ và cam kết sẽ tiêm phòng vắc xin dại chó cho chó và rọ mõm cho chó khi thả ra đường đúng theo quy định của pháp luật (Đính kèm biên bản) 

Theo Khoản 1, Điều 603 của Bộ luật dân sự  ngày 21/11/2015, Chủ sở hữu súc vật phải bồi thường thiệt hại do súc vật gây ra cho người khác; Người chiếm hữu, sử dụng súc vật phải bồi thường thiệt hại trong thời gian chiếm hữu, sử dụng súc vật, trường hợp có thỏa thuận khác. Vì vậy, Ông/Bà có quyền yêu cầu chủ nuôi chó đền bù thiệt hại hoặc trực tiếp đề nghị UBND xã giúp đỡ.

UBND xã chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

File đính kèm:
Ngày xử lý: 16:32 28/06/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
đề nghị địa phương phạt thật nặng và yêu cầu chủ nuôi chó phải chịu mọi chi phí về thương tổn mà chó đã cắn
CDTC (1) - 19:21 28/06/2021
Ông/bà có quyền trực tiếp yêu cầu chủ nuôi chó đền bù thiệt hại, nếu chủ nuôi chó không đồng ý thì ông bà có thể đến trực tiếp đến Ubnd xã đề nghị hỗ trợ
Xã Vinh Thanh - 09:34 29/06/2021
đúng "hành là chính", chính quyền trả lời vòng vèo và không hổ trợ được gì, đúng ra nếu cho thả rông, không rọ mõn thì bắt tránh gây nguy hiểm cho người khác. Ông Khoát cam kết miệng là không được, cần có văn bản rõ ràng, nếu tái phạm sẽ xử lý chó đó.
CDTC (2) - 17:48 29/06/2021
đề nghị xã áp dụng biện pháp mạnh. thả chó không rọ mõm là bắt hết. đừng để người dân không may bị bệnh dại rồi mới hành động. xin cám ơn
CDTC (3) - 10:04 30/06/2021
chắc UB phải xử lý , để người bị hại đc công bằng và tránh tai hại những người sau , xin cảm ơn
CDTC (4) - 15:26 30/06/2021
chỉ nhà nuôi chó cho mấy ông đi mua chó là yên tâm! ko bán thì vài hôm cũng có cẩu tặc ghé thăm
CDTC (5) - 10:11 02/07/2021
Kính mong cơ quan chức năng tỉnh đề xuất phương án bắt buộc rọ mõm cho chó khi thả ra ngoài đường để tránh gây hậu quả nghiêm trọng đặc biệt là mùa nắng nóng này. Bản thân tôi đi bộ thể dục, nhiều lần gặp cảnh 1 con chó sủa thì chó cả xóm nó hùa ra sủa theo và rượt đuổi tôi/người đi bộ khác. Ý thức đã kém mà lại thích chơi trội. Rất mong cơ quan nhà nước có biện pháp sớm. Trân trọng
CDTC (6) - 12:45 04/07/2021
đề nghị phải bắt đi , phạt hành chính , chứ biên bản rồi vẫn thả rong như thường thì chẳng giải quyết đc vuệc gì , chó vẫn thả rong , đe doạ an toàn người dân , đợi bị chó cắn thì quá nhiều hậu quả sau đó
CDTC (7) - 23:09 04/07/2021
chỉ biên bản thì vẫn tình trạng củ , chó vẫn thả rong , vẫn đe doạ an toàn người dân . Chó thả rong phải bắt đi ngay + phạt hành chính thật nặng để chủ chó để tình trạng này k xảy ra tràng lan
CDTC (7) - 23:12 04/07/2021
bắt làm thịt
CDTC (8) - 14:22 30/07/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (35)
VNPT Thừa Thiên Huế (30)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
VTVcab tại Huế (17)
Phường Phú Bài (14)
UBND Thành phố Huế (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Xã Vinh Xuân (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Vietcombank (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
Đây là lần thứ 4 các em nhỏ ở xóm bị chó nhà ông Khoát cư ngụ tại thôn...
00:17 23/06/2021
Khu vực tưởng niệm Anh Hùng tại sân banh Tây Lộc, tình trạng con nghiện...
09:46 21/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Cầu Trường Tiền có một số cây đèn không đỏ. Cụ thể các cây đèn mang mã...
19:59 01/08/2021
Đường liên thôn Ngọc Anh (đường xóm 6 KQH Ngọc Anh), phường Phú Thượng,...
19:45 01/08/2021
Nhiều bóng đèn B84 khu đô thị Phú Mỹ Thượng không đỏ nhiều tháng nay. Kính...
19:01 01/08/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 3862023
Đang truy cập: 3158
Zalo: 0941260505