Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Kính gởi. Sở Tài Nguyên và Môi Trường
Khu đất hơn 5.000 m tại 120 Nguyễn Chí Thanh, TP Huế hạ tầng chưa đảm bảo theo các tiêu chuẩn, quy chuẩn ( QCVN 14/2008) về hạ tầng kỹ thuật có đủ điều kiện để phân lô, bán nền.......
Trân trọng
1/10
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
Lượt xem: 270
Ngày gửi: 17:26 25/08/2019
Hạn xử lý: 24/10/2019
Kết quả xử lý
Phòng Quản lý đô thị thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, ngày 21/10/2019, phòng Quản lý Đô thị đã chủ trì cùng với Chi nhánh Văn phòng Đăng ký Đất đai Thành phố (thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường), UBND phường Phú Hiệp phối hợp kiểm tra thực tế, rà soát các hồ sơ liên quan. Sau khi kiểm tra, rà soát hồ sơ, phòng Quản lý Đô thị trả lời Ông/Bà như sau:

- Về thẩm quyền và quy trình tách thửa:

 

Thẩm quyền cho phép tách thửa đất thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường thực hiện. Chi nhánh Văn phòng Đăng ký Đất đai các địa phương là đơn vị tham mưu, đề xuất.

 

Quy trình giải quyết tách thửa đất thực hiện theo Công văn số 740/UBND-ĐC ngày 14/02/2019 của UBND tỉnh về việc tăng cường công tác quản lý quy hoạch, tách thửa đất, chuyển mục đích sử dụng đất; trong đó có quy định: Đối với trường hợp tách thửa đất ở để hình thành trên 03 thửa đất ở không tiếp giáp đường giao thông công cộng, giải quyết như sau: việc tách thửa đất phải có bản vẽ tổng mặt bằng phân lô và được UBND cấp huyện thống nhất; việc giải quyết tách thửa đất thực hiện sau khi có đường giao thông và ý kiến thống nhất của UBND cấp huyện.

 

- Về phương án tách thửa:

 

Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai thành phố Huế đề xuất phương án tách thửa đất tại 120 đường Nguyễn Chí Thanh (thửa đất số 164 (62-4) tờ bản đồ số 12, phường Phú Hiệp, thành phố Huế), phân thành 22 lô trong đó bố trí 01 lô để làm lối đi chung có chiều rộng 3m.

 

Việc tách thửa căn cứ theo Quy hoạch xây dựng, Quyết định số 32/QĐ-UBND ngày 30/6/2014 của UBND tỉnh về việc quy định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế, Công văn số 740/UBND-ĐC ngày 14/2/2019 của UBND tỉnh về việc tăng cường công tác quản lý quy hoạch, tách thửa đất, chuyển mục đích sử dụng đất

 

Qua đối chiếu với quy hoạch và quy định tại thì phương án tách thửa đất tại khu đất 120 đường Nguyễn Chí Thanh, phường Phú Hiệp, thành phố Huế là đảm bảo phù hợp theo quy định.

 

- Về kiến nghị “Trong quá trình làm đường, đổ đất tạo thành những vùng trũng lớn, không có hạ tầng thoát nước gây ngập úng, ô nhiễm vào mùa mưa”

 

Hiện trạng, chủ sử dụng đất đã đầu tư hệ thống đường bê tông với chiều rộng 3, cắm mốc phân thửa đúng với yêu cầu của Công văn số 740/UBND-ĐC ngày 14/2/2019 của UBND tỉnh; ngoài ra, có đầu tư thêm hệ thống thoát nước Ø110, hố ga kỹ thuật và họng chờ đấu nối ra đường Nguyễn Chí Thanh (do đường Nguyễn Chí Thanh đi qua khu vực này chưa được đầu tư hệ thống thoát nước).

 

Về hiện tượng ngập úng vào mùa mưa, theo báo cáo của UBND phường Phú Hiệp, khu vực này là đất trũng, đồng thời đường Nguyễn Chí Thanh (đoạn từ đường Nguyễn Bỉnh Khiêm đến đường Nguyễn Chí Thanh) chưa có hệ thống thoát nước do đó khu dân cư hai bên đường Nguyễn Chí Thanh thường xuyên ngập úng vào mùa mưa.

 

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 11:16 05/11/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Bài trả lời quá muộn( hơn 2 tháng). Khi hình thành khu dân cư nước thải xả về đâu. Khi xảy ra cháy đường giao Thông quá nhỏ không đảm bảo cho xe chữa cháy hoạt động.
CDTC (1) - 05:46 06/11/2019
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505