Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Đoạn đường Hoa Lư trong khu tái định cư Thượng Thành - Eo Bầu đang xuống cấp nghiêm trọng, nhất là đoạn ngã tư Hoa Lư - Nguyễn Đóa. Chất lượng thi công kém đồng thời rất nhiều xe tải trọng lớn lưu thông, đỗ trái phép và san chuyển hàng hóa.
- Những đoạn đường hư hỏng chỉ còn sỏi, đá lổm chổm rất nguy hiểm cho người đi đường.
- Chung cư Hương Sơ cạnh đó bỏ hoang nhiều năm, cỏ mọc um tùm, người dân thiếu ý thức xã rác bừa bãi mà không có người trông coi , dọn dẹp.
Vậy tôi kiến nghị:
- Thành phố quan tâm cải tạo lại tuyến đường Hoa Lư để người dân đi lại được an toàn, đảm bảo mỹ quan đô thị
- Xử lý các xe tải tải trọng lớn đậu, đỗ san chuyển hàng hóa trái phép
- Quan tâm dọn dẹp vệ sinh ở các dãy nhà chung cư, có chính sách phù hợp để tái định cư để không bỏ trống lãng phí
Góp phần xây dựng Thừa Thiên - Huế phát triển, đô thị Huế xứng đáng là đô thị loại 1, xây dựng Huế Xanh - Sạch - Sáng
Xin cám ơn!
1/5
1
2
3
4
5
Lượt xem: 121
Ngày gửi: 22:12 11/08/2019
Hạn xử lý: 30/08/2019
Kết quả xử lý
Ban Đầu tư và Xây dựng thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Ban Quản lý dự án đầu tư xâ dựng khu vực thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

1. Tuyến đường Hoa Lư xuống cấp:

Tuyến đường Hoa Lư thuộc dự án hạ tầng khu tái định cư phục vụ chỉnh trang tôn tạo Thượng thành, Eo Bầu và sông Ngự Hà (giai đoạn 1), đã được thi công hoàn thành từ tháng 3 năm 2009: 

- Kết cấu mặt đường chỉ là mặt đường láng nhựa 3 lớp dày 3,5cm, trên lớp móng đá dăm nước (thành phần chính là đá dăm 4x6) với suất đầu tư thấp. Loại mặt đường này rất dễ bị hư hỏng do xe quá tải và thời tiết mưa dài gập lụt.

- Chất lượng thi công: đối với mặt đường láng nhựa này công nghệ thi công là bán cơ giới (thi công thiết bị máy móc kết hợp với nhân công), quá trình thi công đơn vị thi công tuân thủ quy trình thi công, đảm bảo chất lượng theo thiết kế. Nhưng do, mặt đường đã hoàn thành đi vào hoạt động hơn 10 năm, kết hợp với yếu tố thời tiết, phương tiện xe cộ quá tải vì vậy lớp láng nhựa bị hư hỏng và lồi mặt đá dăm 4x6, trong những năm qua chưa được bảo trì việc hư hỏng ngày càng nhiều. Hiện nay, để khắc phục tình trạng trên, hầu hết các dự án đã thay mặt đường láng nhựa trên bằng mặt đường bê tông nhựa hoặc là bê tông xi măng.

- Để khắc phục tình trạng hư hỏng của đoạn đường Hoa Lư, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực thành phố Huế sẽ đề nghị cơ quan có thẩm quyền bố trí nguồn vốn đầu tư sửa chữa và đưa vào kế hoạch bảo trì hàng năm, đồng thời cắm biển giao thông cho phép xe vào không vượt trọng tải theo quy định.

2. Chung cư Hương Sơ cạnh đường Hoa Lư:

Thuộc dự án đầu tư Bảo tồn, tu bổ và tôn tạo hệ thống kinh thành Huế đã thi công hoàn thành từ tháng 3/2013. Theo dự án được duyệt phương án tái định cư cho các hộ giải tỏa Thượng Thành, Eo Bầu được giao căn hộ chung cư. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện các hộ thuộc khu vực phải di dời đã kiến nghị cấp có thẩm quyền bố trí giao đất tái định cư để thuận lợi cho việc làm ăn sinh sống và đã được UBND tỉnh Thừa Thiên Huế chấp thuận; việc bố trí căn hộ chung cư chỉ bố trí cho một số hộ phụ và hộ có nhà giải tỏa nhưng không hỗ trợ về đất. Do vậy một số hộ chung cư xây dựng xong hiện tại chưa được giao sử dụng và Trung tâm Phát triển đất thành phố Huế đang quản lý; kế hoạch trong thời gian đến sẽ kiến nghị cấp có thẩm quyền bàn giao cho các hộ tương tự thuộc khu vực giải tỏa Thượng Thành, Eo Bầu tiếp theo.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 15:25 29/08/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505