Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi Lãnh đạo UBND thành phố Huế. Lời đầu tiên, xin thay mặt các hộ gia đình kiệt 45 đường Nguyễn Gia Thiều ghi nhận và đánh giá cao sự quan tâm, trách nhiệm của quý cơ quan (UBND phường Phú Hậu, các Phòng chuyên môn thuộc UBND thành phố Huế, Trung tâm Giám sát, Điều hành Đô Thị Thông Minh) đã tiếp nhận, xử lý kịp thời thông tin phản ánh của chúng tôi về các hoạt động tại Chợ Đầu mối, Phú Hậu. Qua kiểm tra thực tế tại khu vực chợ và kiệt 45, Đoàn kiểm tra đã lập Biên bản ngày 04/7/2019 ghi nhận một số tồn tại và yêu cầu phía Chợ Đầu mối kịp thời khắc phục, đặc biệt là yêu cầu xử lý hố ga tại đường kiệt 45 nhằm trả lại sự thông thoáng và tránh các vụ tai nạn ngã xe thương tâm tiếp tục xảy ra, thời gian hoàn thành trước ngày 20/7/2019. Tuy nhiên đến nay đã quá thời gian nêu trên, phía Chợ chưa hề có động thái nào để thực hiện yêu cầu của phía cơ quan chức năng, dẫn đến tình trạng va- ngã xe lại tiếp diễn trong những ngày qua, mùi hôi vẫn quá nồng nặc...
Vậy một lần nữa bà con chúng tôi tha thiết khẩn cầu sự quan tâm của lãnh đạo UBND thành phố Huế đối với việc giám sát, đốc thúc việc thực hiện khắc phục những sai phạm hiện tồn tại gây mất an toàn giao thông, ô nhiễm môi trường tại kiệt 45 đối với Chợ Đầu mối, Phú Hậu. Kính đề nghị quý cấp có thẩm quyền sớm quan tâm nâng cấp đường kiệt hiện đã xuống cấp, hạn chế tình trạng tràn ngập cục bộ nước bẩn, thối từ hoạt động xả thải của Chợ trước mùa mưa bão. Xin chân thành cảm ơn!
1/3
1
2
3
Lượt xem: 384
Ngày gửi: 09:28 05/08/2019
Hạn xử lý: 21/10/2019
Kết quả xử lý
Phòng Kinh tế thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, để có cơ sở tìm giải pháp, hướng khắc phục, Phòng Kinh tế thành phố Huế đã phối hợp với các phòng ban liên qua để kiểm tra thực tế, xem xét vấn đề nêu trên, kết quả kiểm tra, xin thông tin như sau:

1. Phản ánh của người dân có nội dung: tại kiệt 45 Nguyễn Gia Thiều có hố ga gây cản trở giao thông và hệ thống nước thải của chợ Đầu mối Phú Hậu gây ô nhiễm môi trường, mùi hôi thối trong khu dân cư.

Về vấn đề này, vào ngày 04/7/2019, UBND phường Phú Hậu đã phối hợp với các ban ngành chức năng của Thành phố để tìm phương hướng giải quyết và đã có kết luận yêu cầu công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu xử lý các vấn đề nêu trên trước ngày 20/7/2019.

 

2. Ngày 05/8/2019, người dân tiếp tục có phản ánh về việc đã quá thời hạn xử lý nhưng vẫn chưa thấy có động thái nào từ phía công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu thực hiện yêu cầu của các cơ quan chức năng:

Nhận được phản ánh của người dân, ngày 08/8/2019, UBND phường Phú Hậu tiếp tục phối hợp với các ban ngành chức năng của Thành phố yêu cầu công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu xử lý, thực hiện. Đến nay ngày 30/10/2019, qua khảo sát, kiểm tra thực tế hiện trường, nhận thấy công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu đã xử lý đúng theo nội dung yêu cầu, cụ thể:

 

- Đã lắp đặt hệ thống chiếu sáng, biển báo cảnh báo và tiến hành sơn phản quang tại khu vực hố ga kiệt 45 Nguyễn Gia Thiều.

 

- Xử lý toàn bộ bể thu gom nước trong chợ trước khi xả thải ra môi trường, xử lý thường xuyên tại hệ thống thoát nước kiệt 45 Nguyễn Gia Thiều để đảm bảo vệ sinh. được thể hiện nhưu sau:

 

+ Công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu đã ký hợp đồng số 65/HĐ-XLNT ngày 06/8/2019 với Trung tâm Thông tin và Ứng dụng tiến bộ Khoa học và Công nghệ về việc sửa chữa hệ thống điện và trang bị máy ozone trong hệ thống xử lý nước thải của chợ Đầu mối Phú Hậu.

 

+ Công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu đã ký hợp đồng nạo vét bùn số 67/2019/HĐNV ngày 04/10/2019 với ông Lê Thanh Bình.

 

+ Công ty Cổ phần Đầu tư Phú Hậu đã ký hợp đồng vận chuyển và xử lý bùn số 68/2019/HĐDVNH ngày 04/10/2019 với công ty Cổ phần Môi trường và Công trình Đô thị Huế.

 

Qua trao đổi với người dân tại kiệt 45 Nguyễn Gia Thiều và khẳng định của UBND phường Phú Hậu, từ khi xử lý xong các vấn đề trên, chưa có vụ tai nạn nào xảy ra tại vị trí này.

 

Về nguyên nhân gây mùi hôi nồng nặc, tại thời điểm kiểm tra vẫn còn. Về nội dung này đã yêu cầu Công ty Đầu tư Phú Hậu tiếp tục tăng cường giám sát, xử lý tốt nước thải, giảm tối đa ô nhiễm môi trường, giao UBND phường Phú Hậu tiếp tục theo dõi để xác định cụ thể nguyên nhân gây ô nhiễm mùi hôi để phối hợp các hộ dân và Công ty CP Chợ Đầu Mối khắc phục, để báo cáo UBND Thành phố.

 

Đối với việc nâng cấp đường kiệt để không ngập cục bộ, xin tiếp thu và đã đề nghị UBND phường Phú Hậu báo cáo UBND Thành phố để quan tâm xem xét.

 

Phòng Kinh tế chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:29 30/10/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (21)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (14)
VNPT Thừa Thiên Huế (11)
UBND Thành phố Huế (11)
FPT Thừa Thiên Huế (11)
Công an tỉnh (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Vietcombank (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Bờ sông Kẻ Vạn, đường Vạn Xuân, phường Kim Long người dân họ lấn chiếm...
16:56 24/03/2021
Đường bị gãy tại 46 Hoàng Thị Loan dễ gây ra tai nạn cho người tham gia...
19:51 02/01/2021
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Đoạn đường dẫn 2 đầu lên chắn đường sắt tại cầu An Hòa đã xuống cấp, gây...
15:01 16/04/2021
Tình trạng rải tờ rơi cho vay khắp đường Cao Xuân Dục vào sáng sớm làm...
14:49 16/04/2021
Vào lúc 14 giờ 42 phút ngày 16/04/2021, mô tô mang biển số 75F177760 không...
14:42 16/04/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 236648
Đang truy cập: 2174
Zalo: 0941260505