Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Đình làng Thủ lễ thuộc địa phận thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền là Di tích lịch sử cấp Quốc gia, được Bộ Văn hoá công nhận năm 1999. Hiện nay có một ngôi nhà đang được xây dựng có thể là trong khuôn viên khu di tích và ngôi nhà này đươc chính quyền địa phương cấp phép xây dựng. Xin được hỏi việc cấp phép xây dựng ngôi nhà như vậy có đúng về mặt pháp lý và có vi phạm di tích cấp quốc gia hay không? Kính mong cơ quan chức năng giải đáp! Trân trọng!
1/7
1
2
3
4
5
6
7
Lượt xem: 1009
Ngày gửi: 20:54 25/06/2019
Hạn xử lý: 04/07/2019
Kết quả xử lý
UBND huyện Quảng Điền

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Quảng Điền kiểm tra và trả lời như sau:

Ông Hồ Đăng Giàu đã được UBND huyện cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất số 00542 QSDĐ/Q.Phước vào ngày 08/5/1997.

Ngày 28/3/2019, UBND huyện đã cấp Giấy phép xây dựng số 33/GPXD-UBND cho ông Hồ Đăng Giàu, địa chỉ: TDP Thủ Lễ Nam, thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền.

Vị trí xây dựng công trình: Thửa đất số 855, tờ bản đồ số 12, tọa lạc tại TDP Thủ Lễ Nam, thị trấn Sịa, huyện Quảng Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế.

Việc ông Hồ Đăng Giàu xây dựng nhà ở riêng lẻ trên thửa đất số 855 là đúng quy định pháp luật, không vi phạm hay lấn chiếm diện tích đất xung quanh.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND huyện đã chỉ đạo các ngành kiểm tra, xem xét. Đối chiếu với Điều 15 của Nghị định số 98/2010/NĐ-CP ngày 21/9/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Di sản văn hóa và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Di sản văn hóa thì nhà của ông Hồ Đăng Giàu có ảnh hưởng đến cảnh quang di tích.

Hiện nay, UBND huyện đã đình chỉ việc xây dựng nhà ở của Ông Hồ Đăng Giàu. Đồng thời, chỉ đạo các ngành liên quan tham mưu UBND huyện giải quyết trường hợp này.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được các phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 09:53 09/07/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505