Phản ánh, kiến nghị
Xin kính gửi quý cơ quan có thẩm quyền. Hiện tại khu vực đất Quốc phòng đang bị một số doanh nghiệp lấn chiếm, đào xới cải tạo và sử dụng kinh doanh mua bán. Trước đây có 1 số quán nước của dân và doanh nghiệp hoạt động nhưng cơ quan chức năng đã lên rào chắn bảo đất quốc phòng. Đến giờ người dân đã đi nhưng doanh nghiệp vẫn sản xuất kinh doanh, vùi lấp lô cốt. Xin hỏi đất này của Quốc phòng sử dụng mục đích gì, cho thuê hay không. Vị trí tại đường tỉnh lộ 16, Hương Văn, Hương Trà, Thừa Thiên Huế, Việt Nam (gần mỏ đá Sông Đà cũ, cách 200m bên tay phải).
1/7
1
2
3
4
5
6
7
Lượt xem: 46
Ngày gửi: 12:18 28/02/2021
Hạn xử lý: 11/03/2021
Kết quả xử lý
UBND Thị xã Hương Trà

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND thị xã Hương Trà đã chỉ đạo các cơ quan liên quan kiểm tra, xử lý, kết quả trả lời như sau:

Ngày 08 tháng 3 năm 2021, phòng Tài nguyên và Môi trường đã phối hợp với Ban chỉ huy quân sự thị xã và UBND phường Hương Văn tiến hành kiểm tra thực địa tại khu đất của BCH quân sự thị xã thuộc TDP Giáp Thượng 1, phường Hương Văn, thị xã Hương Trà. Phòng Tài nguyên và Môi trường báo cáo như sau:

1. Về hiện trạng: hiện nay, trong phạm vi khu đất quốc phòng do BCH Quân sự thị xã quản lý tại TDP Giáp Thượng 1, phường Hương Văn (dọc Tỉnh lộ 16) có 3 doanh nghiệp đang sử dụng đất gồm: Công ty TNHH Châu Nhân làm mặt bằng nghiền sàng đá (diện tích khoảng 03ha), Doanh nghiệp tư nhân Mai Thanh Nam sản xuất đất đèn (diện tích khoảng 1,2ha), Công ty TNHH MTV khai thác đá xây dựng Hương Bình làm mặt bằng nghiền sàng đá (diện tích khoảng 1,4ha).

Hiện các doanh nghiệp đang tích cực tìm vị trí mới để di dời ra khỏi khu vực nói trên trả lại đất cho BCH Quân sự thị xã quản lý và sử dụng. Đến nay, có 2 đơn vị (Công ty TNHH Châu Nhân và Công ty TNHH MTV khai thác đá xây dựng Hương Bình) đã lập hồ sơ xin chủ trương đầu tư và đã nộp tại UBND tỉnh.

2. Liên quan đến nội dung phản ánh “Hiện tại khu đất Quốc phòng đang bị một số doanh nghiệp lấn chiếm để sản xuất kinh doanh và vùi lấp lô cốt”: Qua kiểm tra thực tế, tại vị trí khu đất có các doanh nghiệp (như đã báo cáo tại mục 1) đang sử dụng đất, ngoài ra không có việc lấn chiếm đất quốc phòng.

- Đối với nội dung vùi lấp lô cốt: Trong quá trình sản xuất đá, Công ty TNHH Châu Nhân có tập kết bột đá gần lô cốt, không vùi lấp lô cốt. Qua kiểm tra, Phòng Tài nguyên Môi trường và BCH Quân sự thị xã đã yêu cầu Công ty khẩn trương giải tỏa lượng bột đá đang tập kết gần lô cốt ra cách xa khu vực lô cốt và Công ty đã thực hiện.

UBND thị xã chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 14:53 11/03/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Vậy chủ trương trước mắt vẫn để doanh nghiệp tư nhân Mai Thanh Nam và 2 cty sử dụng bình thường. Dân thì buộc phải đi sớm, doanh nghiệp thì vẫn được phép sử dụng
CDTC (1) - 16:47 11/03/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (21)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (14)
VNPT Thừa Thiên Huế (11)
UBND Thành phố Huế (11)
FPT Thừa Thiên Huế (11)
Công an tỉnh (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Dương Hòa (100%)
Xã Vinh An (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Bờ sông Kẻ Vạn, đường Vạn Xuân, phường Kim Long người dân họ lấn chiếm...
16:56 24/03/2021
Đường bị gãy tại 46 Hoàng Thị Loan dễ gây ra tai nạn cho người tham gia...
19:51 02/01/2021
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Đoạn đường dẫn 2 đầu lên chắn đường sắt tại cầu An Hòa đã xuống cấp, gây...
15:01 16/04/2021
Tình trạng rải tờ rơi cho vay khắp đường Cao Xuân Dục vào sáng sớm làm...
14:49 16/04/2021
Vào lúc 14 giờ 42 phút ngày 16/04/2021, mô tô mang biển số 75F177760 không...
14:42 16/04/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 237320
Đang truy cập: 2442
Zalo: 0941260505