Phản ánh, kiến nghị
Hôm nay là 07/02/2021, người nhà tôi mua sản phẩm ruốc Bà Duệ tại chợ La Chữ, Hương Chữ, Hương Trà. Nhưng trên nhãn sản phẩm ghi NSX là 12-02-2021. Điều đáng nói là đây không phải là lần đầu tiên tôi gặp khi mua sản phẩm này. Có vấn đề gì với sản phẩm này vậy. Kính gửi cơ quan chức năng kiểm tra và xử lý.
Lượt xem: 49
Ngày gửi: 11:43 07/02/2021
Hạn xử lý: 24/02/2021
Kết quả xử lý
Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn tỉnh Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Chi cục Quản lý Chất lượng Nông Lâm sản và Thủy sản tiến hành kiểm tra thực tế, báo cáo tình hình cụ thể như sau:

Ngày 18/2/2021 Chi cục tiến hành thành lập Đoàn Thanh tra đột xuất tại cơ sở để xác minh nội dung thông tin đã phản ánh. Tại thời điểm làm việc với cơ sở, chủ cơ sở đã xuất trình đầy đủ Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm, hồ sơ tự công bố, truy xuất nguồn gốc sản phẩm và phiếu kiểm nghiệm mẫu về chất lượng sản phẩm theo đúng quy định pháp luật. Đối với việc ghi nhãn hàng hóa, chủ cơ sở thừa nhận hành vi vi phạm về việc ghi trước ngày sản xuất trên nhãn hàng hóa trước thời điểm lô hàng được sản xuất thực tế.

Cụ thể, vào ngày 07/02/2021 cơ sở có đóng gói 30 thẩu ruốc (400gr/01 thẩu) mang thương hiệu Bà Duệ đem bày bán ở lô hàng của cơ sở tại đường Chương Dương, chợ Đông Ba. Tuy nhiên, cơ sở lại in ngày sản xuất trên nhãn hàng hóa là ngày 12/02/2020, trước hạn 05 ngày so với ngày sản xuất thực tế. Đến nay, số lượng hàng hóa ghi sai nhãn nêu trên đã bán hết. Qua xác minh tại cơ sở, chủ cơ sở đã thừa nhận lỗi sai sót về việc in sai ngày sản xuất. Mục đích của hành vi này là do trong thời điểm bận rộn cuối năm Âm lịch, cơ sở đã in trước nhãn hàng hóa để chuẩn bị dán nhãn cho lô hàng sản xuất ngày 12/02/2021 (thời điểm ra Tết) nhưng lại dán nhầm cho lô hàng ngày 07/02/2021. Trước tình hình đó, chủ cơ sở đã công khai xin lỗi về thông tin sai sự thật về nhãn hiệu hàng hóa của mình; đồng thời viết Bản cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu để xảy ra tái phạm.

Xét quá trình lịch sử hoạt động sản xuất của cơ sở đã tuân thủ và thực hiện tương đối đầy đủ các quy định pháp luật trong chế biến thực phẩm đảm bảo an toàn; lần đầu tiên để xảy ra vi phạm về nhãn mác tại cơ sở. Do đó, Chi cục không tiến hành xử lý vi phạm hành chính đối với cơ sở, nhưng yêu cầu cơ sở công khai xin lỗi và cải chính thông tin sai sự thật về việc ghi nhãn hàng hóa của mình; đồng thời cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu xảy ra tái phạm.

Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:13 23/02/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (29)
Công an tỉnh (25)
UBND Thành phố Huế (13)
Phường Xuân Phú (13)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (12)
Công an Thành phố Huế (11)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Phát triển quỹ đất thị xã Hương thủy (100%)
Vietcombank (100%)
Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương thủy (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Xã Vinh An (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đường bị gãy tại 46 Hoàng Thị Loan dễ gây ra tai nạn cho người tham gia...
19:51 02/01/2021
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô 75C02683 vi phạm lỗi không đóng cửa thùng sau xe khi tham gia giao...
20:45 27/02/2021
Phản ánh tình trạng bán hàng tại hồ Trái Tim trực đường Tôn Đức Thắng,...
19:36 27/02/2021
Xuất hiện vệt sụt lún ở đầu cầu Tứ Phú bắc qua sông Bồ (phía nhà hàng Hương...
17:49 27/02/2021
Zalo: 0941260505