Phản ánh, kiến nghị
Tin nhắn rác quảng cáo, kính mong cơ quan chức năng kiểm tra, xử lý.
Lượt xem: 10
Ngày gửi: 20:11 26/01/2021
Hạn xử lý: 26/02/2021
Kết quả xử lý
Sở Thông tin và Truyền thông

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thừa Thiên Huế đã tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời như sau:

1. Tại Điều 3 Nghị định 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính Phủ quy định về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác thì tin nhắn rác bao gồm các loại sau:

- Tin nhắn quảng cáo mà không được sự đồng ý trước của Người sử dụng hoặc tin nhắn quảng cáo vi phạm các quy định về gửi tin nhắn quảng cáo;

- Tin nhắn vi phạm các nội dung bị cấm theo quy định tại Điều 9 Luật Giao dịch điện tử, Điều 12 Luật Công nghệ thông tin, Điều 12 Luật Viễn thông, Điều 8 Luật Quảng cáo, Điều 7 Luật An toàn thông tin mạng, Điều 8 Luật An ninh mạng. 2. Tại Điều 15, Điều 16 Nghị định 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác quy định. - Về gắn nhãn tin nhắn quảng cáo như sau:

+ Mọi tin nhắn quảng cáo đều phải gắn nhãn.

+ Nhãn được đặt ở vị trí đầu tiên trong phần nội dung tin nhắn.

+ Nhãn có dạng [QC] hoặc [AD].

- Phần thông tin cho phép người sử dụng từ chối nhận tin nhắn quảng cáo phải đáp ứng các điều kiện sau:

+ Đặt ở cuối tin nhắn quảng cáo và được thể hiện một cách rõ ràng;

+ Phải có phần hướng dẫn Người sử dụng từ chối nhận tin nhắn quảng cáo mà người sử dụng đã đăng ký trước đó;

+ Trong trường hợp cần thiết, người quảng cáo bằng tin nhắn có thể cung cấp khả năng từ chối bổ sung như từ chối một sản phẩm hoặc từ chối một nhóm sản phẩm;

+ Có hướng dẫn rõ ràng về từ chối theo quy định tại các điểm b và điểm c khoản 1 Điều 16

- Hình thức từ chối nhận tin nhắn quảng cáo phải bao gồm: Từ chối bằng tin nhắn; Từ chối qua gọi điện thoại

Như vậy, theo Nghị định 91/2020/NĐ-CP thì tin nhắn mà quý Ông/Bà nhận được là tin nhắn Quảng cáo không đúng quy định.

3. Căn cứ khoản 4 Điều 9 Nghị định 91/2020/NĐ-CP ngày 14/8/2020 của Chính phủ về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác. Số điện thoại phát tán tin nhắn rác như nội dung Ông/Bà phản ánh là thuê bao ngoại tỉnh, Sở Thông tin và Truyền thông Thừa Thiên Huế đã ban hành văn bản yêu cầu doanh nghiệp viễn thông di động tiến hành ngăn chặn, thu hồi thuê bao di động nói trên theo đúng quy định khoản 4 Điều 9 Nghị định 91/2020/NĐ-CP.

Sở Thông tin và Truyền thông chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 13:40 20/02/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (29)
Công an tỉnh (25)
UBND Thành phố Huế (13)
Phường Xuân Phú (13)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (12)
Công an Thành phố Huế (11)
Tỷ lệ không hài lòng
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Vietcombank (100%)
Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương thủy (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đường bị gãy tại 46 Hoàng Thị Loan dễ gây ra tai nạn cho người tham gia...
19:51 02/01/2021
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô 75C02683 vi phạm lỗi không đóng cửa thùng sau xe khi tham gia giao...
20:45 27/02/2021
Phản ánh tình trạng bán hàng tại hồ Trái Tim trực đường Tôn Đức Thắng,...
19:36 27/02/2021
Xuất hiện vệt sụt lún ở đầu cầu Tứ Phú bắc qua sông Bồ (phía nhà hàng Hương...
17:49 27/02/2021
Zalo: 0941260505