Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi các cơ quan chức năng, mấy hôm nay dọc sông hương đoạn đường đi bộ có 1 số người đánh bắt cá theo hình thức thả lưới xếp. Theo tôi được biết thì lưới xếp là một trong những ngư cụ có thể làm tận diệt hệ sinh thái sông nước. Tôi mong cơ quan chức năng có những hình thức khuyến cáo các người dân không được phép sử dụng ngư cụ này khi đánh bắt cá.
Cám ơn.
Vị trí: Chân cầu Phú Xuân. (Cầu mới)
1/5
1
2
3
4
5
Lượt xem: 147
Ngày gửi: 07:31 30/07/2020
Hạn xử lý: 10/08/2020
Kết quả xử lý
Công an Thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công an thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Qua phản ánh, Công an thành phố đã chỉ đạo Đội Cảnh sát kinh tế tội phạm về kinh tế tiến hành xác minh làm rõ. Qua xác minh, Cơ quan công an đã phát hiện Bà Lê Thị Bạch Nhạn, cùng chồng là ông Văn Viết Cổng, trú tại Phú Mậu, Phú Vang, Thừa Thiên Huế, sử dụng lừ (lưới xếp) để đánh bắt cá trên sông Hương. Tại hiện trường phát hiện 40 tay lưới xếp (1 tay lưới dài 7m) do bà Nhạn mua tại quán Bé Trân tại đường Huỳnh Thúc Kháng. Số lừ (lưới xếp) trên mua nhiều lần, mỗi lần mua từ 2-3 tay lưới xếp, với giá 280.000 đồng trên một tay lưới xếp.

Theo bà Nhạn khai báo, bà thực hiện công việc khai thác thủy sản bằng lừ này đã 5 năm, chưa có cơ quan tổ chức nào nhắc nhở, kiểm tra nên bà không biết việc đánh bắt thủy sản trên sông Hương bàng Lừ (lưới xếp) là vi phạm pháp luật. Hai vợ chồng bà là hộ nghèo, đánh bắt cá để mưu sinh hàng ngày.

Xét thấy hoàn cảnh nêu trên, cơ quan công an đã tiến hành nhắc nhở, lập biên bản sự việc, cho viết cam kết và yêu cầu 2 vợ chồng bà Nhạn chấm dứt việc khai thác bằng lừ (lưới xếp) cho đến khi có thông báo mới.

Kiến nghị Sở Nông nghiệp và phát triển nông thôn, Chi cục khai thác và bảo vệ nguồn lợi thủy sản tỉnh Thừa Thiên Huế có quy định về việc khai thác thủy sản trên sông Hương, góp phần đảm bảo môi trường, cảnh quan đô thị trên địa bàn thành phố Huế, vừa có giải pháp hướng nghiệp cho bà con đang còn khó khăn, sinh sống chính bằng nghề đánh bắt thủy sản. Công an thành phố cảm ơn tinh thần phản ánh cuả người dân và mong mọi người tiếp tục phát huy trong thời gian tới, góp phần trong công cuộc bảo vệ môi trường, cảnh quan thiên nhiên, nét đẹp đô thị của thành phố.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 11:35 04/08/2020
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (19)
VTVcab tại Huế (15)
Chi cục Quản lý đường bộ II.6 (13)
FPT Thừa Thiên Huế (13)
Phường Xuân Phú (13)
Phường Phú Bài (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Phát triển quỹ đất thị xã Hương thủy (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505