Phản ánh, kiến nghị
Xe ô tô 75C-07292 đổ xe ngay bản cấm đổ xe tại đường Lê Huân, quán cà phê BaLi vào lúc 14h30 ngày 25/7/2020. Kính mong cơ quan chức năng kiểm tra, xử lý.
1/2
1
2
Lượt xem: 193
Ngày gửi: 14:44 25/07/2020
Hạn xử lý: 24/08/2020
Kết quả xử lý
Công an Thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công an thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Ngay sau khi nhận được phản ánh, Công an thành phố đã chỉ đạo Đội Cảnh sát giao thông-Trật tự xác minh chủ phương tiện để xử lý theo quy định của pháp luật. Qua kiểm tra đoạn video đính kèm, Đội Cảnh sát giao thông-Trật tự phản hồi nội dung như sau:

- Căn cứ tại Khoản 1 Điều 18 Luật giao thông đường bộ: “Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.”

- Căn cứ tại Khoản 2 Điều 18 Luật giao thông đường bộ: “Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn về thời gian”.

- Căn cứ tại Điểm a Khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ: Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải “có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết”.

- Căn cứ tại Điểm e Khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ: Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải “khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái

Từ những căn cứ pháp lý nêu trên, đối chiếu với đoạn video phản ánh hành vi, phương tiện xe ô tô 75C-072.92 dừng, đỗ đã có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết, chưa thể hiện chính xác người điều khiển phương tiện đã rời khỏi vị trí lái hay chưa. Trong khi tuyến đường Lê Huân (đoạn được phản ánh) được tổ chức cắm biển cấm đỗ xe, không cấm dừng xe. Do đó, việc xác định hành vi vi phạm đối với xe ô tô 75C-072.92 là không có cơ sở.

Công an thành phố Huế cảm ơn người dân đã phát huy tinh thần trách nhiệm của công dân về phản ánh vi phạm về an ninh trật tự cho cơ quan Công an và mong mọi người tiếp tục phát huy trong thời gian tới. Qua đây, Công an thành phố Huế cũng đề nghị người dân nêu cao tinh thần tự giác chấp hành luật giao thông; đồng thời, tuyên truyền mọi người xung quanh chấp hành nghiêm luật giao thông.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:54 31/07/2020
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Lúc tổng đài gọi yêu cầu video không yêu cầu quay vị trí lái , nếu yêu cầu thì đã có hình ảnh để xử lý
CDTC (1) - 10:34 01/08/2020
đúng rồi bạn, hình ảnh không nêu rõ có xuống xe hay không mà phạt đỗ xe là sai đây hahaha
CDTC (2) - 08:33 03/08/2020
Chẳng thấy sai chỗ nào. Luật quy định rõ biển báo có hiệu lực từ vị trí đặt biển báo đến nơi có biển huỷ hết mọi lệnh hoặc nơi giao nhau không có biển nhắc lại thì hết lệnh. Trường hợp này người phản ánh chưa hiểu rõ luật GTĐB rồi.
CDTC (3) - 20:24 04/08/2020
Đúng là chiếc xe này may mắn , nhá đèn để biểu hiện là xe đang dừng chứ không đổ. Ai cũng biết là xe hút phốt ít nhất cũng mất 20 phút. Nếu bác tài xuống xe là dính phạt 100%, có điều giác quay ko quay được có bác tài còn ngồi trên xe hay không. Ai cũng hiểu mấy xe này đi hút phốt nhà dân thì chỉ cần 2 người là đủ. Thêm một kinh nghiệm cho người phản ánh hiện trường. Kaka
CDTC (4) - 17:28 31/08/2020
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (60)
VNPT Thừa Thiên Huế (49)
Viettel Thừa Thiên Huế (44)
FPT Thừa Thiên Huế (37)
VTVcab tại Huế (25)
Phường Phú Bài (19)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Dương Hòa (100%)
Xã Vinh An (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505