Phản ánh, kiến nghị
Đường tỉnh lộ 16 thuộc phường Hương Xuân và Hương Vân, xe chở đất gây ảnh hưởng môi trường nhiều năm nay không thể giải quyết.
Lượt xem: 115
Ngày gửi: 08:32 17/06/2020
Hạn xử lý: 26/06/2020
Kết quả xử lý
Công an tỉnh

Kính chào Ông/Bà.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, Công an tỉnh Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Công an thị xã Hương Trà xác minh, kết quả như sau:

 

1. Thực trạng tuyến đường tỉnh lộ 16:

 

Tuyến tỉnh lộ 16 là đường giao thông huyết mạch của KCN Tứ Hạ, trên tuyến có nhiều nhà máy, xí nghiệp xi măng, đất đá... Quá trình sử dụng tuyến đường trên ít được tu sửa, bảo dưỡng nên một số đoạn đường đã xuống cấp, mặt đường gồ ghề, có nơi tạo ra “ổ gà”, “ổ voi”, đọng nước, không đảm bảo khi có phương tiện lưu thông. Ngoài ra tình trạng xe chở quá tải lưu thông vẫn còn diễn ra nhưng lực lượng Công an chưa xử lý được do không có thiết bị cân tải trọng.

 

Xác định đây là tuyến giao thông trọng điểm trên địa bàn, Công an thị xã hàng năm tổ chức cho các lái xe của các doanh nghiệp thường xuyên hoạt động trên tuyến TL16 ký cam đoan, cam kết chấp hành nghiêm luật GTĐB (trong 6 tháng đầu năm 2020 đã cho 1.140 tài xe của 12 doanh nghiệp kí cam kết), trong đó nhấn mạnh việc không chở quá tải và không để rơi vãi. Ngoài ra trong quá trình tuần tra kiểm soát đã phát hiện, xử lý 258 trường hợp xe ben, xe tải vi phạm (50 trường hợp rơi vãi), phạt tiền 486,850 triệu đồng.

 

2. Liên quan đến video phản ánh:

 

Công an thị xã Hương Trà đã trích xuất hình ảnh, kết quả phát hiện ô tô tải BKS 75C-059.78 (thuộc sở hữu Công ty Hùng Đạt) có dấu hiệu vi phạm trật tự an toàn giao thông. Qua làm việc, người điều khiển phương tiện 75C-059.78 đã thừa nhận lỗi: Chở hàng rời, vật liệu xây dựng (đất) dễ rơi vãi mà không có bạt che đậy (quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 20 Nghị định 100/2019 NĐ-CP), Công an thị xã đã lập biên bản vi phạm hành chính đối với lái xe về lỗi trên, dự kiến xử phạt 03 triệu đồng. Ngoài ra Công an thị xã đã làm việc với đại diện Công ty Hùng Đạt, yêu cầu công ty cam kết quán triệt, nhắc nhở lái xe chấp hành luật Giao thông Đường Bộ, đặc biệt là vấn đề chở quá tải và để rơi vãi.

 

Trong thời gian tới Công an thị xã Hương Trà sẽ kiến nghị cơ quan chức năng thường xuyên duy tu, bảo dưỡng, sửa chữa kịp thời những đoạn đường hư hỏng do sửa chữa lâu ngày; kiến nghị Sở Giao thông vận tại định kì, đột xuất tổ chức trạm cân di động để xử lý triệt để tình trạng chở quá tải của phương tiện lưu thông trên tuyến TL16; ngoài ra thường xuyên tổ chức tuần tra kiểm soát, xử lý nghiêm đối với các xe ben, xe tải vi phạm các lỗi: chở hàng rời, vật liệu rời không có bạt che phủ, để rơi vãi, chở hàng quá kích thước chiều cao,.... để khắc phục tình trạng ô nhiễm tại tuyến đường trên.

 

Công an tỉnh chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:11 29/06/2020
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Phường Phú Bài (11)
Phường Xuân Phú (9)
UBND huyện Phong Điền (9)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Viettel Thừa Thiên Huế (6)
Đại học Huế (6)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Dương Hòa (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phường Hương Chữ (75%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505