Phản ánh, kiến nghị
Cho em hỏi bác sĩ răng hàm mặt đã có chứng chỉ hành nghề rồi thì mất mấy năm để có giấy phép mở phòng khám hành nghề khám, chữa bệnh ạ? Và có cần kèm theo hợp đồng bảo hiểm xã hội không ạ? Nếu cần thì là hợp đồng BHXH tự nguyện hay bắt buộc ạ?
Lượt xem: 103
Ngày gửi: 15:06 08/06/2020
Hạn xử lý: 17/06/2020
Kết quả xử lý
Sở Y tế

Kính chào Ông/Bà.

Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên Huế kiểm tra và trả lời như sau:

 

1. Thời gian để có giấy phép mở phòng khám hành nghề khám chữa bệnh:

 

Căn cứ Khoản 6, Điều 2, Luật khám chữa bệnh: “Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là người đã được cấp chứng chỉ hành nghề và thực hiện khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi chung là người hành nghề)”; Điều 43 Luật khám bệnh, chữa bệnh: điểm “c") Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải có thời gian hành nghề khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 36 tháng”;

 

Căn cứ Khoản 3, Điều 1, Thông tư 41/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015, Sửa đổi, bổ sung Điều 3 Thông tư 41/2011/TT-BYT như sau:

 

“Thời gian khám bệnh, chữa bệnh để làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật hoặc người phụ trách khoa, phòng, bộ phận chuyên môn (sau đây gọi tắt là khoa) là thời gian trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh kể từ ngày người đó được cấp văn bằng chuyên môn (xác định từ thời điểm ký kết hợp đồng lao động hoặc có quyết định tuyển dụng) đến ngày được phân công, bổ nhiệm làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật hoặc người phụ trách khoa, bao gồm cả thời gian học sau đại học (bác sĩ nội trú, chuyên khoa cấp I, chuyên khoa cấp II) theo đúng chuyên khoa mà người đó được phân công, bổ nhiệm”;

 

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 26, Nghị định 109/2016/NĐ-CP ngày 01/7/2016:

 

“Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám chuyên khoa phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

 

- Là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề phù hợp với chuyên khoa mà phòng khám đăng ký.

 

- Có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng về chuyên khoa đó”.

 

Như vậy, đối với Bác sỹ chuyên khoa Răng Hàm Mặt đã có chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh, để làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám chuyên khoa Răng Hàm Mặt thì yêu cầu:

 

- Có thời gian hành nghề khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa Răng Hàm Mặt tại cơ sở khám chữa bệnh hợp pháp (xác định từ thời điểm ký kết hợp đồng lao động hoặc có quyết định tuyển dụng, bao gồm cả thời gian học sau đại học bác sĩ nội trú, chuyên khoa cấp I, chuyên khoa cấp II) ít nhất 54 tháng hoặc 36 tháng sau khi có chứng chỉ hành nghề.

 

- Chịu trách nhiệm trước pháp luật về toàn bộ hoạt động chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

 

2. Về nội dung có cần kèm hợp đồng bảo hiểm xã hội hay không?

 

Sở Y tế trả lời: Không liên quan đến hợp đồng bảo hiểm xã hội.

 

Sở Y tế chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 01:59 13/06/2020
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Cho em hỏi các cơ sở khám chữa bệnh hợp pháp để tính thời gian hành nghề khám chữa bệnh là có bao gồm các cơ sở tư nhân không ạ?
CDTC (1) - 10:11 15/06/2020
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Phường Phú Bài (11)
Phường Xuân Phú (9)
UBND huyện Phong Điền (9)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Viettel Thừa Thiên Huế (6)
Đại học Huế (6)
Tỷ lệ không hài lòng
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phường Hương Chữ (75%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505