Phản ánh, kiến nghị
Hỏi về các thông tư, quyết định làm cơ sở cho việc cấp giấy phép xây dựng nhà ở.
Hiện gia đình tôi đang có kế hoạch xây dựng nhà ở gia đình, khi làm hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng nhà ở trên địa bàn thành phố Huế thì được yêu cầu chỉnh sửa bản vẽ xin phép về độ dốc mái, cao độ các tầng, diện tích xây dựng... Tôi muốn biết việc cấp giấy phép xây dựng căn cứ trên các thông tư, nghị định nào để gia đình tìm hiểu thực hiện theo đúng quy định. Xin cảm ơn.
Lượt xem: 311
Ngày gửi: 19:09 29/05/2020
Hạn xử lý: 09/06/2020
Kết quả xử lý
Sở Xây dựng

Kính chào Ông/Bà.

Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:

Việc cấp giấy phép xây dựng được căn cứ theo các quy định:

- Luật Xây dựng năm 2014; - Nghị định số 59/2015/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng;

- Thông tư số 15/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng;

- Quyết định số 65/2017/QĐ-UBND ngày 15/8/2017 của UBND tỉnh ban hành Quy định một số nội dung về cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế.

Ngoài ra, điều khiện cấp phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ trong đô thị phải phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành (đảm bảo tuân thủ về chiều cao, mật độ xây dựng, cao độ các tầng,...) và đảm bảo theo các tiêu chuẩn, quy chuẩn thiết kế hiện hành. (Đính kèm các văn bản)

Sở Xây dựng chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 15:01 03/06/2020
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (29)
Công an tỉnh (25)
UBND Thành phố Huế (13)
Phường Xuân Phú (13)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (12)
Công an Thành phố Huế (11)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Phát triển quỹ đất thị xã Hương thủy (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Vietcombank (100%)
Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương thủy (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đường bị gãy tại 46 Hoàng Thị Loan dễ gây ra tai nạn cho người tham gia...
19:51 02/01/2021
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô 75C02683 vi phạm lỗi không đóng cửa thùng sau xe khi tham gia giao...
20:45 27/02/2021
Phản ánh tình trạng bán hàng tại hồ Trái Tim trực đường Tôn Đức Thắng,...
19:36 27/02/2021
Xuất hiện vệt sụt lún ở đầu cầu Tứ Phú bắc qua sông Bồ (phía nhà hàng Hương...
17:49 27/02/2021
Zalo: 0941260505