Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi các cơ quan chức năng. Vào thứ 6 ngày 8.5.2020, số thuê bao của tôi có nhận tin nhắn rác như hình. Kính đề nghị các cơ quan chức năng sớm xử lý hiện tượng này.
Lượt xem: 345
Ngày gửi: 15:06 11/05/2020
Hạn xử lý: 21/05/2020
Kết quả xử lý
Sở Thông tin và Truyền thông

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thừa Thiên Huế đã tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời như sau:

Tại Điều 5, Nghị định 90/2008/NĐ-CP ngày 13/8/2008 về chống thư rác, tin nhắn rác được định nghĩa như sau:

- Tin nhắn với mục đích lừa đảo, quấy rối hoặc phát tán virus máy tính, phần mềm gây hại hoặc gửi các thông tin độc hại như lừa đảo, chống phá Nhà nước, kích động bạo lực.

- Tin nhắn quảng cáo không tuân thủ đúng nguyên tắc gửi như gửi mà không được sự đồng ý trước, gửi không đúng thời gian, tần suất quy định, tin nhắn quảng cáo không đúng, gửi khi người dùng đã từ chối nhận.

Quy định về việc gắn nhãn tin nhắn quảng cáo (Quy định tại K1,2; Đ a,b K3 NĐ:90/2008/NĐ-CP)

- Mọi tin nhắn quảng cáo đều phải gắn nhãn.

- Nhãn được đặt ở vị trí đầu tiên trong phần nội dung tin nhắn.

- Nhãn có dạng như sau:

+ [QC] hoặc [ADV] đối với tin nhắn được gửi từ người quảng cáo;

+ [QC Mã số quản lý] hoặc [ADV Mã số quản lý] đối với tin nhắn được gửi từ nhà cung cấp dịch vụ quảng cáo.

Như vậy, tin nhắn mà quý Ông/Bà nhận được là Quảng cáo không đúng quy định theo Nghị định 90/2008/NĐ-CP. Vì đây là thuê bao ngoại tỉnh, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thừa Thiên Huế đã ban hành văn bản đề nghị doanh nghiệp viễn thông di động phối hợp để ngăn chặn hành vi phát tán tin nhắn rác về nội dung mà Ông/Bà đã phản ánh. (Đính kèm văn bản)

Sở Thông tin và Truyền thông chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 19:41 20/05/2020
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505