Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Tình trạng chính quyền địa phương xã Lộc Tiến huyện Phú Lộc. Ban quản lý rừng bắc Hải Vân Phú Lộc để người dân tự ý lấn chiếm đất của một hộ dân và đốt rừng coi thường luật pháp, không quản lý chặt chẽ việc đốt rừng đề nghị chính quyền và cơ quan chức năng xử lý nghiêm, hình ảnh video được ghi lại lúc 16h ngày 19 tháng 4 năm 2020 tại thôn Thủy Dương xã Lộc Tiến huyện Phú Lộc.
Lượt xem: 184
Ngày gửi: 20:07 20/04/2020
Hạn xử lý: 04/05/2020
Kết quả xử lý
UBND huyện Phú Lộc

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc đã chỉ đạo UBND xã Lộc Tiến phối hợp với Trạm Kiểm lâm Thừa Lưu tiến hành xác minh, xử lý, kết quả trả lời như sau:

1. Đối với nội dung phản ánh việc lấn chiếm đất của một hộ dân khác:

Qua xác minh một số hộ có mặt tại hiện trường (ông Đặng Hương, ông Đặng Cường và bà Toàn) thì các hộ cho biết thửa đất số 29, tờ bản đồ 01, diện tích 4,39 ha, tại lô 5, khoảnh 4, tiểu khu 240 đã cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bà bà Trần Thị Yến, thường trú tại thôn Thủy Dương xã Lộc Tiến với mục đích sử dụng là rừng sản xuất. Sau khi cấp giấy xong bà Yến đã chuyển nhượng cho hộ ông Trần Văn Tiến và bà Huỳnh Thị Bé Thắm thường trú tại thôn Thủy Tụ, xã Lộc Tiến. Đến nay có một số hộ nêu trên lên thu hoạch cây keo thì xãy ra tranh chấp với ông Trần Văn Tiến. Hiện nay, ông Trần Văn Tiến đã gửi đơn đến UBND xã Lộc Tiến và các cơ quan liên quan yêu cầu giải quyết (UBND xã đã nhận đơn vào sáng ngày 20/4/2020). Hiện nay UBND xã Lộc Tiến đang tiến hành kiểm tra, xác minh để giải quyết đơn theo đúng quy định.

2. Đối với nội dung đốt rừng (xử lý thực bì)

Qua kiểm tra tại thực địa thì hiện trạng thửa đất có 3 cá nhân hộ gia đình sử dụng một phần thửa đất số 29 cụ thể như sau:

- Ông Đặng Trọng và ông Đặng Hương đốt thực bì trên diện tích 7.500m2

- Ông Đặng Cường và vợ tên Toàn đã thu hoạch cây xử lý thực bì và đã trồng lại cây con khoản 20 ngày trước.

Đối với hành vi đốt thực bì, sau khi phát hiện, cán bộ kiểm lâm địa bàn đã phối hợp với chính quyền địa phương đến hiện trường kiểm tra nhắc nhở, tuyên truyền về hành vi đốt thực bì chưa đúng quy trình.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 21:54 28/04/2020
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505