Phản ánh, kiến nghị
Ngày 4-11, UBND tỉnh Thừa Thiên-Huế đã ban hành Quyết định 2667/QĐ-UBND về việc phê duyệt phương án chuyển tuyến cố định liên tỉnh Thừa Thiên-Huế đi Đà Nẵng và ngược lại thành tuyến xe buýt liền kề giữa hai địa phương. Quyết định 2667/QĐ-UBND thống nhất theo đề xuất của Sở GTVT tỉnh, bắt đầu thực hiện chính thức từ ngày 1-1-2020. Sở GTVT tỉnh Thừa Thiên-Huế cũng được giao chủ trì, phối hợp với Sở GTVT và Trung tâm Điều hành đèn tín hiệu giao thông và Vận tải công cộng TP Đà Nẵng, Trung tâm Giám sát điều hành đô thị thông minh của tỉnh để thống nhất phương án sử dụng một ứng dụng (app) dùng chung cho xe buýt tuyến Huế - Đà Nẵng. App này sẽ được công bố để người dân cài đặt, tra cứu, sử dụng. Ngành GTVT cũng sẽ ban hành quy chế phối hợp quản lý, kiểm tra, giám sát, điều hành hoạt động của tuyến xe buýt liền kề Huế - Đà Nẵng và ngược lại. Đồng thời hướng dẫn các doanh nghiệp, hợp tác xã hoàn thiện các nội dung theo phương án tuyến được duyệt và quy định về tiêu chí chất lượng dịch vụ xe buýt, hạ tầng xe buýt, đảm bảo điều kiện kỹ thuật, an toàn giao thông trước khi đưa tuyến buýt vào hoạt động.

Ngày 01/01/2020 được sự cho phép của lãnh đạo thành phố Đà nẵng, Sở Giao thông Vận tải thành phố Đà Nẵng đã phối hợp với các đơn vị liên quan Tổ chức Lễ khai trương tuyến buýt Đà Nẵng – Huế tại Bến xe Trung tâm Đà Nẵng, 97-99 Cao Sơn Pháo, phường Hòa An, quận Cẩm Lệ, Thành phố Đà Nẵng.

Tuy vậy, sau 04 ngày đi vào hoạt động, vẫn đang còn tồn tại tình trạng “bình mới rượu cũ”, tất cả các xe khi xuất phát từ bến xe phía nam Huế vẫn chạy như “rùa bò”, đi cách Bến xe khoảng 100m, đoạn từ địa giới giữa thành phố Huế và thị xã Hương Thủy về đến cầu Vượt Thủy Dương là bắt đầu dừng, đỗ từ 10 đến 15p để chờ đón và bắt khách, làm mất ý nghĩa một chủ trương lớn của lãnh đạo hai địa phương cũng như làm mất mỹ quan đô thị, trật tự an toàn giao thông. Kính đề nghị UBND tỉnh Thừa Thiên Huế chỉ đạo các cơ quan chức năng vào cuộc xử lý nghiêm tình trạng trên, để tuyến xe Huế - Đà nẵng và ngược lại đúng nghĩa là TUYẾN XE BUÝT như kỳ vọng của lãnh đạo 02 địa phương. Tôi xin trân trọng cám ơn./.
Lượt xem: 261
Ngày gửi: 07:36 06/01/2020
Hạn xử lý: 14/01/2020
Kết quả xử lý
Sở Giao thông Vận tải

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Sau khi nhận được phản ảnh của Ông/Bà, Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế đã rà soát lại các quy định hiện hành, các văn bản liên quan đến hoạt động của tuyến xe buýt liền kề Huế - Đà Nẵng và ngược lại, (ký hiệu LK01).

Ngày 08/01/2020, Sở giao thông vận tải đã có văn bản số 45/SGTVT-VTPT về việc chấn chỉnh hoạt động trên tuyến xe buýt Huế đi Đà Nẵng gửi Hiệp Hội vận tải ô tô Thừa Thiên Huế và các Doanh nghiệp, Hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt và các cơ quan liên quan (đính kèm văn bản). Theo đó Sở yêu cầu các đơn vị nghiêm túc thực hiện đúng Quy chế quản lý hoạt động và Tiêu chí chất lượng dịch vụ vận tải trên tuyến đã được các DN, HTX thống nhất ngày 11/12/2019. Đồng thời Sở cũng đề nghị các lực lượng tuần tra kiểm soát của ngành Công an và các lực lượng quản lý tại các địa phương tăng cường tuần tra kiểm soát nhằm răn đe, chấn chỉnh, xử lý các vi phạm trên tuyến Huế đi Đà Nẵng, thời gian tới Sở Giao thông Vận tải sẽ phối hợp với Chi cục quản lý đường bộ II.6, UBND Thành phố Huế, Thị xã Hương Thủy và huyện Phú Lộc xác định cụ thể một số vị trí cần thiết để cắm biển báo cấm dừng, cấm đỗ nhằm ngăn chặn tình trạng trên.

Sở Giao thông Vận tải chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 11:31 14/01/2020
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (25)
FPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (17)
VNPT Thừa Thiên Huế (14)
Chi cục Quản lý đường bộ II.6 (13)
Công an tỉnh (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Phát triển quỹ đất thị xã Hương thủy (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505