Phản ánh, kiến nghị
Cần cơ quan chức năng hướng dẫn cụ thể về việc xe tải lưu thông trong thành phố vào giờ cao điểm. Tôi là chủ doanh nghiệp kinh doanh trên địa bàn có một số xe tải nhỏ 1.2 tấn và 2.2 tấn thường xuyên giao hàng trong địa bàn thanh phố huế thời gian vừa rồi gặp rất nhiều trở ngại trong việc giao hàng khi lưu thông thường xuyên bị nhắc nhở và phạt vì lỗi lưu thông xe vào giờ cao điểm. Tôi có tham khảo văn bản tuyến đường cấm của sở gtvt có ghi chung là cấm tải 1.5 tấn và 3.5 tấn mà không hướng dẫn rõ là cấm tải theo khối lượng chuyên chở theo kiểm định xe. hay cấm toàn bộ tổng trong lượng (xác xe và hàng chuyên chở) vậy kính chuyển cơ quan chức năng cho tôi hướng dẫn cụ thể vấn đề trên. và vấn đề này rất nhiều người đang thắc mắc.
1/3
1
2
3
Lượt xem: 349
Ngày gửi: 09:26 10/11/2019
Hạn xử lý: 19/11/2019
Kết quả xử lý
Sở Giao thông Vận tải

Kính chào Ông/Bà.

Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:

 

Theo quy định tại Quy chuẩn Việt Nam QCVN 41:2016 - Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ:

 

- Biển báo cấm ô tô tải P.106a (không ghi trị số tải trọng) cấm các ô tô tải có khối lượng chuyên chở ghi trong sổ kiểm định từ 1,5T trở lên (bất kể xe có chở hàng hay không) (quy định tại B.6.a và điều 3.32).

 

- Biển báo cấm ô tô tải P.106b (có ghi trị số tải trọng) cấm các ô tô tải có khối lượng chuyên chở ghi trong sổ kiểm định từ giá trị ghi trên biển báo trở lên (bất kể xe có chở hàng hay không) (quy định tại B.6.b).

 

(Hai biển trên thường sử dụng để hạn chế xe tải đi vào khu vực đông dân cư, trường học, khu đô thị, công sở,..)

 

- Biển báo cấm tải P.115 hạn chế tải trọng toàn bộ xe vượt quá trị số ghi trên biển báo. Mức độ chế tài tùy thuộc vào trọng lượng hàng trên xe. (Quy định tại B.15) (Biển này thường sử dụng để hạn chế xe đi qua cầu cống có tải trọng thấp).

 

Hiện nay các quy định về đường cấm, cấm tải,.. đang điều chỉnh nên các hướng dẫn trên website có thể chưa theo kịp quy định thực tế. Người lái xe cần cập nhật quy định pháp luật và lưu thông theo quy định của biển báo trên hiện trường.

 

Chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được các câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 10:58 18/11/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (25)
FPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (17)
VNPT Thừa Thiên Huế (14)
Chi cục Quản lý đường bộ II.6 (13)
Công an tỉnh (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất thị xã Hương thủy (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Quán bún bò chặt chém. Sáng nay, đoàn rước Long vị vua Hàm Nghi tỉnh Quảng...
17:28 12/07/2020
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Zalo: 0941260505