Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Nhà máy xi măng Lusk đóng trên địa bàn của phường Hương Vân, Thị xã Hương Trà, tỉnh Thừa Thiên Huế thải chất bẩn ra khu vực mương hói gây mùi hôi thối và ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng sản xuất hoa màu trên địa bàn Tổ Dân Phố Long Khê, phường Hương Vân, Thị Xã Hương Trà. Mong cơ quan chính quyền vào cuộc điều tra làm rõ.
1/2
1
2
Lượt xem: 238
Ngày gửi: 10:22 10/09/2019
Hạn xử lý: 18/09/2019
Kết quả xử lý
UBND Thị xã Hương Trà

Kính chào Ông/Bà.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND thị xã Hương Trà đã chỉ đạo Phòng Tài nguyên Môi trường thị xã phối hợp UBND phường Hương Vân, Công ty TNHH Lusk (Việt Nam) kiểm tra, xử lý, kết quả trả lời như sau:

Tiến hành kiểm tra tại 05 địa điểm liên quan đến nước thải của Nhà máy Luks, trong đó phía trong nhà máy 03 điểm và ngoài nhà máy 02 điểm (có một điểm là vị trí mà người dân đã phản ánh).

- Đối với 03 điểm xả nước thải đầu ra của Nhà máy xi măng Luks (Việt Nam), có 01 điểm không có nước thải do dây chuyền đã dừng hoạt động khoảng 1 tháng nay; 02 điểm xả nước thải còn lại thì khối lượng nước thải ra ít, không có mùi hôi, màu nước bình thường. Theo trình bày của Công ty, nước thải của Nhà máy chủ yếu là nước thải từ hệ thống làm mát, thành phần không chứa các chất hữu cơ nên không có mùi hôi và Công ty có cung cấp kết quả thử nghiệm chất lượng nước thải do Trung tâm quan trắc Tài nguyên và Môi trường lấy mẫu phân tích ngày 03/7/2019, kết quả các thông số, chỉ tiêu đều đảm bảo yêu cầu theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về nước thải công nghiệp QCVN 40:2011/BTNMT giá trị C, cột B trước khi thải ra môi trường.

- Đối với 02 điểm xả nước thải ngoài nhà máy:

+ Điểm tại Cống đường Trần Hữu Độ thuộc Tổ dân phố Sơn Công 2, cách tường Nhà máy Luks khoảng 130 mét theo đường chim bay: đây là điểm tiếp nhận một phần nước thải của Nhà máy xi măng Luks, tại vị trí này nước không có mùi hôi, quan sát thấy nước có màu bình thường.

+ Điểm tại khu vực mương hói thuộc tổ dân phố Long Khê, cách tường nhà máy Luks khoảng 1.300 mét theo đường chim bay (đây là địa điểm mà người dân đã chụp ảnh và phản ánh): tại vị trí này nước không có mùi hôi, quan sát thấy nước có màu bình thường.

Từ kết quả kiểm tra cho thấy việc người dân phản ánh Nhà máy xi măng Luks thải chất bẩn ra khu vực mương hói gây mùi hôi thối là chưa có cơ sở (vị trí phản ánh cách xa Nhà máy cách 1.300 mét).

UBND Thị xã chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 09:25 23/09/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505