Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Tôi làm dịch vụ thuyền du lịch
Mỗi lần đón khách tại bến thuyền Toà Khâm hoặc 5 Lê Lợi đều phải làm lệnh và đóng lệ phí bến bãi nhưng khi lên trả khách tại bến chùa Thiên Mụ thì vẫn bị thu thêm một lần lệ phí bến nữa có một đoạn sông mà mất hai lần thuế phí.
Lúc tôi thắc mắc thì họ đưa cho tôi xem quyết định bên dưới.
Trong quyết định lại không ghi rõ đón hay trả khách mà chỉ ghi sử dụng bến.
Vậy có phải Bến thuyền Chùa Thiên Mụ đang tận thu? Kính mong cơ quan chức năng giải thích rõ và xử lý sớm vấn đề. Xin cám ơn.
1/2
1
2
Lượt xem: 429
Ngày gửi: 19:52 03/09/2019
Hạn xử lý: 12/09/2019
Kết quả xử lý
Ban Quản lý Bến xe thuyền

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Bna Quản lý Bến xe thuyền thành phố Huế trả lời như sau:

Bến thuyền du lịch Tòa Khâm, Lê Lợi, Thiên Mụ thuộc Ban quản lý Bến xe thuyền thành phố Huế quản lý, thực hiện chức năng quản lý nhà nước trong việc kiểm tra, giám sát điều kiện an toàn kỹ thuật chạy thuyền và tổ chức sắp xếp, hướng dẫn các phương tiện thuyền du lịch có nhu cầu sử dụng bến để thực hiện việc đón trả khách tham quan danh lam thắng cảnh Huế bằng đường thủy và các mục đích khác. Hiện nay, đơn vị đang triển khai thực hiện thu tiền đậu đỗ, sử dụng bến thuyền theo quyết định của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế (Quyết định số 55/2013/QĐ-UBND ngày 20/12/2013 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế).

Như vậy các cá nhân, tổ chức có nhu cầu sử dụng bến thuyền du lịch nhằm mục đích sinh hoạt, đi lại, sản xuất, kinh doanh và các mục đích khác đều phải có trách nhiệm nộp phí sử dụng bến thuyền theo quy định hiện hành. 

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 15:42 10/09/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nội dung trả lời của BQL Bến xe thuyền chưa sát với câu hỏi. Việc thu 2 lần tiền phí bến thuyền trên 1 đoạn sông đó là đúng quy định hay không?
CDTC (1) - 08:25 13/09/2019
Nội dung phản ánh thu phí bến bãi 2 lần tại bến thuyền du lịch Tòa Khâm, bến thuyền số 5 Lê Lợi và bến thuyền Thiên Mụ. Theo Quyết định số 55/2013/QĐ-UBND ngày 20/12/2013 của UBND Tỉnh Thừa Thiên Huế về quy định mức thu phí sử dụng bến thuyền du lịch, thì các tổ chức, cá nhân có nhu cầu sử dụng bến thuyền du lịch nhằm mục đích sinh hoạt, đi lại, sản xuất kinh doanh và các mục đích khác đều phải nộp tiền sử dụng bến thuyền. Như vậy, Ông (Bà) khi đưa phương tiện thuyền vào bến đậu, đỗ đón trả khách tại bến thuyền nào trên sông Hương đều phải nộp tiền sử dụng bến thuyền theo quy định.
Ban Quản lý Bến xe thuyền - 15:19 13/09/2019
Tôi thấy trả lời của BQL BXT THÀNH HUẾ là đúng theo QĐ số 55 của UBND Tỉnh. Thuyền du lịch vào bến ĐÓN - TRẢ khách là thuộc đối tượng KINH DOANH (Điều 1) nên phải bắt buộc phải nộp phí Bến.
CDTC (2) - 09:38 16/09/2019
Xin chân thành cám ơn BQL BXBT cám ơn Hue-S đa trả lời những thắc mắc của tôi trong thời gian qua. Xin cám ơn!
CDTC (3) - 08:00 17/09/2019
tôi thấy cơ quan quản lý bến xe thuyền trả lời chung chung
CDTC (4) - 16:02 25/10/2019
tôi đang bất cập và không hiểu về quyết định của ubnd tỉnh số 17/2018/QĐ-ubnd. với nội dung bãi bỏ 32 văn bản trong đó có bỏ QĐ số 55/2013/ QĐ-ubnd ngày 20/12/2013...?
CDTC (4) - 16:06 25/10/2019
mong được sự phản hồi sớm từ các cơ quan ban ngành
CDTC (4) - 16:08 25/10/2019
Trung tâm IOC đã tiếp nhận các tương tác của CD và đã gửi yêu cầu cơ quan xử lý trả lời theo quy định. Trân trọng.
Trung tâm Giám sát, điều hành đô thị thông minh - 16:36 25/10/2019
xin chân thành cám ơn sự cập nhập thông tin của trung tâm điều hành thông tin của tỉnh
CDTC (4) - 16:42 25/10/2019
Bến thuyền du lịch: là nơi được quy định để phương tiện vào đón, trả khách hoặc chờ đón, trả khách; là nơi dừng đỗ neo đậu phương tiện cho khách đi tham quan, lưu trú. Các phương tiện thuyền du lịch khi vào Bến thuyền du lịch để đón, trả khách hoặc chờ đón, trả khách đều phải đóng tiền sử dụng bến thuyền. Đây là số tiền phải đóng theo quy định khi các phương tiện vào bến (không phải tiền để đi trên một đoạn sông). Năm 2017, khi một số các khoản phí được chuyển sang giá dịch vụ do nhà nước định giá, trong đó có phí sử dụng bến thuyền du lịch được chuyển từ phí sang giá dịch vụ do UBND tỉnh quy định mức giá. Tại công văn số 420/UBND-TC ngày 20/01/2017 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế, trong thời gian chưa ban hành các quy định mức giá của các dịch vụ chuyển từ phí
Ban Quản lý Bến xe thuyền - 15:27 09/12/2019
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505