Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Đường Phan Văn Trường có 1 điểm tập trung rác thải nằm ngay giữa khu dân cư đông người gây ô nhiễm môi trường. Tại địa điểm này trước đây đã có người phản ánh về việc người dân đổ rác tràn lan, bừa bãi đủ các loại rác như rác thải xây dựng, cây cối..., và không đổ vào thùng, gây mất mỹ quan đô thị, ô nhiễm môi trường. Trong khi đó, việc thu gom rác hàng ngày của công ty MTĐT Huế chỉ thu gom rác trong thùng, phía ngoài thùng hầu như không được thu gom. Qua thời gian thì rác ngoài thùng chất đống, làm nơi cư trú của chuột, ruồi... gây mất vệ sinh, bốc mùi, ô nhiễm. Trước đây, sau khi nhận phản ánh thì Công ty MTĐT đã tiến hành dọn dẹp lại khu vực đồng thời nêu ra giải pháp "báo UBND phường Vỹ Dạ có biện pháp xử lý và tăng cường nhắc nhở các hộ dân, đơn vị thi công tập kết rác đúng nơi quy định." Tuy nhiên, sau khi công ty dọn xong vài ngày là tình trạng trên lại tiếp diễn, trong khi chúng tôi cũng không thấy hoạt động tuyên truyền nào của Phường diễn ra như trả lời của Công Ty trước đây. Ngay cả biển báo hướng dẫn người dân bỏ rác vào thùng hoặc quy định loại rác thải nào được bỏ vào thùng cũng không có. Qua theo dõi trên hệ thống tương tác đô thị thông minh, tôi cũng thấy nhiều trường hợp tương tự như thế này nên qua phản ánh này, kính mong các cấp chính quyền nghiên cứu giải pháp thu gom rác hiệu quả hơn, hạn chế tối đa việc đặt thùng rác ở khu dân cư đông người, làm ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của người dân. Xin chân thành cảm ơn.
1/2
1
2
Lượt xem: 311
Ngày gửi: 15:41 31/08/2019
Hạn xử lý: 11/09/2019
Kết quả xử lý
Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình Đô thị Huế (Công ty) đã kiểm tra và xin trả lời như sau:

1. Công tác thu gom rác nhà dân trên đường Phan Văn Trường đang được Công ty thực hiện hàng ngày bằng xe cuốn ép chuyên dùng qua hệ thống thùng rác. Đây là mô hình vệ sinh áp dụng cho các tuyến phố dân sinh có hạ tầng đảm bảo để xe cuốn ép vào lấy rác; người dân chủ động bỏ rác thải sinh hoạt vào thùng.

- Đối với các loại rác cồng kềnh, khối lượng lớn: cá nhân, tổ chức xả thải liên hệ Công ty để thu gom, vận chuyển riêng.

- Đối với rác thải xây dựng: cá nhân, tổ chức xả thải tự tổ chức thu dọn và hợp đồng xử lý tại Bãi rác thải xây dựng Thành phố hoặc thuê đơn vị có chức năng thu gom, xử lý.

2. Để đảm bảo vệ sinh tại vị trí phản ánh, Công ty đã thu dọn rác thải cành cây và rác vương vãi xung quanh thùng phát sinh do cơn bão số 4 vừa qua (đính kèm ảnh) và sẽ phối hợp UBND phường yêu cầu đơn vị thi công thu dọn rác thải xây dựng xung quanh vị trí đặt thùng. Đồng thời đề nghị UBND phường Vĩ Dạ cắm biển báo và tuyên truyền các hộ dân cư đổ rác đúng nơi quy định (theo đúng chức năng Thành phố giao và nội dung đã thống nhất tại buổi làm việc trong tháng 6/2019 khi xử lý phản ánh hiện trường tại vị trí này).

Công ty chân thành cám ơn Ông/Bà đã quan tâm, phản ánh và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

1/2
1
2
Ngày xử lý: 16:58 05/09/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
thống nhất từ tháng 6 đến giờ vẫn chưa thấy động tĩnh
CDTC (1) - 14:44 09/09/2019
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505