Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh, kiến nghị
Tại trường tiểu học Vĩnh Ninh hiện đang có quầy căng tin được đặt trong sân trường. Điều này gây ảnh hưởng đến môi trường học tập cũng như sự phát triển của trẻ nhỏ, bởi vì lứa tuổi của các cháu còn quá nhỏ cần có sự chăm sóc ăn uống chu đáo của cha mẹ trước khi đến trường, không tạo thói quen ăn quà vặt cho trẻ từ tuổi bé thơ, lúc các cháu nhỏ thấy bạn khác mua quà ăn vặt thì về nhà đòi hỏi xin tiền của bố mẹ, ông bà. Người lớn không cho thì sẽ dễ có tình trạng nảy sinh ăn cắp tiền để tiêu vặt cho giống bạn bè. Và đối chiếu với Quyết định số 55/2007/QĐ-BGDĐT của Bộ GD&ĐT ban hành quy định về mức chất lượng tối thiểu của trường tiểu học và Quyết định số 32/2005/QĐ-BGD&ĐT ngày 24/10/2005 của Bộ GD&ĐT ban hành quy định về Quy chế công nhận trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia thì việc bán căn-tin trong trường tiểu học là vi phạm. Mong cơ quan chức năng giải quyết sớm không chờ đợi đến 10 ngày. Trân trọng cảm ơn!
1/2
1
2
Lượt xem: 764
Ngày gửi: 11:28 30/08/2019
Hạn xử lý: 10/09/2019
Kết quả xử lý
Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Việc tổ chức căn tin để nhằm phục vụ học sinh, tạo điều kiện thuận lợi cho phụ huynh vào giờ buổi sáng, đảm bảo An toàn giao thông trước cổng trường (do các quán hàng rong bày bán trước các vỉa hè quanh trường không đảm bảo vệ sinh và cản trở giao thông trước cổng trường), đảm bảo An toàn thực phẩm trong việc ăn uống của học sinh khi đến trường. Căn tin đã hợp đồng thực phẩm có nguồn gốc, có đầy đủ giấy tờ pháp lí của các đơn vị cung cấp thực phẩm (Đơn vị cung cấp hàng chủ yếu là siêu thị Co.opmart và các công ty có thương hiệu của hàng Việt...); Thức ăn, uống được chế biến theo quy trình và đảm bảo việc lưu mẫu thức ăn, uống theo Quyết định 1246 của Bộ Y Tế. Việc bố trí diện tích của căn tin 15 m2 ở một góc của sân sau không ảnh hưởng môi trường học tập và sân chơi của học sinh, luôn đảm bảo vệ sinh môi trường của nhà trường.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 13:52 19/09/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Trả lời không rõ ràng, không đi vào nội dung. Nếu chỉ vì do các quán hàng rong bày bán trước cổng trường thì trách nhiệm của UB phường Vĩnh Ninh đặt ở chổ nào? UB phường Vĩnh Ninh không giải quyết được các quán hàng rong lấn chiếm vỉa hè gây mất trật tự an toàn giao thông à? Cũng không nên lấy lý do tạo điều kiện thuận lợi cho phụ huynh bằng việc bán đồ ăn sáng cho các em nhỏ, bởi vì đa số phụ huynh điều lo cho con của mình ăn uống đầy đủ trước khi đến trường. Ở đây tôi muốn nói về hình thành thói quen không tốt cho trẻ nhỏ, phát sinh sự thèm muốn được ăn quà vặt bằng bạn bằng bè, nếu phụ huynh không cho tiền ăn quà vặt thì phát sinh tính ăn trộm tiền. ĐÓ LÀ VẤN ĐỀ LỚN NHẤT. Còn nữa nếu phòng giáo dục Thành phố Huế trả lời như thế thì coi như Quyết định số 55/2007/QĐ-BGDĐT và Quyết định số 32/2005/QĐ-BGD&ĐT của Bộ giáo dục và đào tạo là trò đùa à? Nếu không coi 2 quyết định đó ra gì thì cũng nên làm công văn gửi Bộ Giáo dục thu hồi 2 quyết định đó! Huế -S cảm nhận như thế nào về câu trả lời của phòng Giáo dục và đào tạo Thành phố Huế ạ? Mong lắm câu trả lời của Huế-S! Trân trọng!
CDTC (1) - 10:47 21/09/2019
Quyết định số 55/2007/QĐ-BGDĐT và Quyết định số 32/2005/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục đã được thay thế bằng Thông tư số 59/2012/TT-BGDĐT ngày 28/12/2012 về việc Ban hành quy định về tiêu chuẩn đánh giá, công nhận trường Tiểu học đạt mức chất lượng tối thiểu, trường tiểu học đạt chuẩn quốc gia. Tiếp đó, ngày 22/8/2018 Bộ Giáo dục đã ban hành Thông tư số 17/2018/TT-BGDĐT về việc Ban hành quy định về kiểm định chất lượng giáo dục và công nhận đạt chuẩn quốc gia đối với trường tiểu học, Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 10/10/2018 và thay thế Thông tư số 59/2012/TT-BGDĐT ngày 28/12/2012 (trong thông tư số 17 không có yêu cầu "không có hàng quán trong nhà trường" như QĐ số 59/2012)
Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Huế - 10:23 24/09/2019
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
VNPT Thừa Thiên Huế (29)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Viettel Thừa Thiên Huế (15)
VTVcab tại Huế (11)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (9)
Phường Phước Vĩnh (9)
Tỷ lệ không hài lòng
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Chi cục thuế Hương Phú (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phường Hương Chữ (100%)
Xã Hương Thọ (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Tìm người thân của trẻ lạc cháu Hiếu Bảo, hiện nay đang ở phường Phú Nhuận
10:28 05/07/2020
Kính gửi Trung tâm IOC. Hiện nay tình dịch bệnh virut corona đang diễn...
09:02 13/02/2020
Một hộp khẩu trang 200.000đ, trong khi loại khẩu trang này chỉ khoảng 22.000-25.000đ/...
18:17 31/01/2020
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế)...
12:22 04/12/2019
Zalo: 0941260505